BÀI 2: ƠN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ
(KHÔNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 2: Tính nhẩm
b)
a)
300 + 200 =
500
400 + 60 =
460
500 - 200 =
300
460 - 60 =
400
500 + 300 =
800
460 + 400 =
860
c)
100 + 20 + 6 =
126
400 + 200 + 2 =
602
900 + 90 + 9 =
999
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 3: Đặt tính rồi tính
235 + 421 =
859 - 354 =
624 + 34 =
917 - 13 =
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
235
+
421
ƠN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHÔNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 3: Đặt tính rồi tính
+
235
421
656
-
-
859
354
505
+
624
34
658
917
13
904
ƠN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 4: Tìm x
a) x + 35 = 455
b) x - 27 = 861
c) 652 - x = 202
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
x + 35 = 455
Muốn tìm một số hạng, ta lấy tổng trừ đi số hạng kia
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
x - 27 = 861
Muốn tìm số bị trừ, ta lấy hiệu cộng với số trừ
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
652 - x = 202
Muốn tìm số trừ, ta lấy số bị trừ trừ đi hiệu
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 4: Tìm x
a)
x + 35 = 455
b)
652 - x = 202
x = 455 – 35
x = 652 – 202
x = 420
x = 450
c)
x - 27 = 861
x = 861 + 27
x = 888
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 5: a) Nhà bác Hoa nuôi 525 con vịt, số vịt nhà bác Hằng nuôi nhiều hơn nhà bác Hoa là 50 con.
Hỏi nhà bác Hằng nuôi bao nhiêu con vịt?
Tóm tắt
525 con vịt
Nhà bác Hoa
50 con vịt
Nhà bác Hằng
? con vịt
ƠN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHÔNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 5: a) Nhà bác Hoa nuôi 525 con vịt, số vịt nhà bác Hằng nuôi nhiều hơn nhà bác Hoa là 50 con.
Hỏi nhà bác Hằng nuôi bao nhiêu con vịt?
Giải
Số con vịt nhà bác Hằng nuôi là:
525 + 50 = 575 (con vịt)
Đáp số: 575 con vịt
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 5: b) Quãng đường từ nhà Lan đến chợ dài 950m. Quãng đường từ nhà Lan đến trường ngắn
hơn quãng đường từ nhà Lan đến chợ 400m. Hỏi quãng đường từ nhà Lan đến trường dài bao
nhiêu mét?
Tóm tắt
950m
chợ
Nhà Lan
400m
Nhà Lan
trường
?m
ƠN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHÔNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
Bài 5: b) Quãng đường từ nhà Lan đến chợ dài 950m. Quãng đường từ nhà Lan đến trường ngắn
hơn quãng đường từ nhà Lan đến chợ 400m. Hỏi quãng đường từ nhà Lan đến trường dài bao
nhiêu mét?
Giải
Quãng đường từ nhà lan tới trường là:
950 - 400 = 550 (mét)
Đáp số: 550 mét
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CĨ BA CHỮ SỐ (KHƠNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy
ÔN TẬP VỀ CỘNG TRỪ CÁC SỐ CÓ BA CHỮ SỐ (KHÔNG NHỚ)
GV: Nguyễn Thị Thủy