BÀI TẬP VẬN TẢI VÀ NGOẠI THƯƠNG
Bài tập container và hàng không
Bài tập 1:
Shipper: Công ty TNHH Thương mại Dịch vụ Sản xuất Đơng gia.
Consignee: Herstera Garden
Gỉải:
Theo bài tốn trọng lượng lơ hàng là 9.600 kg nên hàng được đóng trong 1 cont 40’
1. Cước và chi phí cho lơ hàng:
TC = 1450 + 78 + 25 + 30 + 5= 1588 USD
2. Giá cước hàng không:
Trọng lượng của lô hàng:
GW = 9.600 kgs
VW = 54 *1000/6 =9.000 kgs
CW = 9.600kgs
Gía cước hàng khơng là:
TC = 2.8*9.600 + 0.2*9.600 = 28.800 (USD)
Bài tập 2:
Hàng hóa của 3 chủ hàng có tổng số kg và khối như sau, đi Châu Á
Shipper
Commodity
Package
Kgs
M3
Mai Hương
Co.LTD
General Cargo
50
1638
3.5
Thanh Thất
Co.LTD
General Cargo
60
2450
6.7
An Nhan
Co.LTD
General Cargo
10
450
0.5
4538
10.7
Giải:
a) Cước phí từng chủ hàng phải trả cho Forwarder :
* Mai Hương = 25*3.5 + 30 + 4*3.5 + 4*3.5 + 90000/22000*3.5/2 = 152,65 (USD)
* Thanh Thất = 25*6.7 + 30 + 4*6.7 + 4*6.7 + 90000/22000 * 6.7/2 =264,80 (USD)
* An Nhan = 25 + 30 + 4 + 4 + 90000/22000 = 67.09 (USD)
b) Lợi nhuận của Forwarder đầu đi
Tổng doanh thu Forwarder nhận được:
TR = 152,65 + 264,8 + 67,09 = 484,54 (USD)
Trọng lương 1 container 20’ chứa được 28kgs hàng số hàng của Forwarder cần 1
container 20’
Tổng chi phí Forwarder bỏ ra:
TC = 150 + 78 + 25 + 65 + 5 =323 (USD)
Tổng lợi nhuận công ty thu được
Π=TR−TC = 484,54 -323 = 161.54 (USD)
c) Shipper vận chuyển bằng đường hàng không cước hàng không từng Shipper
phải trả:
* Mai Hương:
GW = 1638 kgs
CW =1683 kgs
VW = 3.5 *1000/6 = 583.3 kgs
TR1 = 1683*0.8 + 0.15*1683 = 1598.85 (USD)
* Thanh Thất:
GW = 2450 kgs
CW = 2450 kgs
VW = 6.7 *1000/6 =1116.6 kgs
TR2 = 2450*0.8 + 2450*0.15 = 2327.5 (USD)
* An Nhan:
GW = 450 kgs
CW = 450 kgs
VW = 0.5 *1000/6 = 83.33 kgs
TR3 = 450*1.3 + 70 =655 (USD)
Bài tập 3: TC Shipping Co.LTD gom hàng từ HCM sang Singapore
Shipper
Kgs
M3
An Co Co. LTD
1638
3.5
Crown World Wide
Group
2450
6.7
Kieu Dang Co.LTD
450
2.1
Kim Qui Co.LTD
1230
7.8
Thanh Bình Co.LTD
850
1.35 1.7
Hacota Manufacture..
250
0.85
VHK Co.LTD
150
0.36
7018
22.66
Giải:
1. Lợi nhuận đạt được của Forwarder:
- Tại cảng HCM
Tiền cước thu được từ các chủ hàng:
*An Co = 20 + 4.4*3.5 + 4.4 *3.5 + 98000/22000 *3.5/2 + 25*3.5 =146.1(USD)
*Crown = 20 + 4.4*6.7 + + 4.4*6.7 + 98000/22000 *6.7/2 + 25*6.7 =261.38 (USD)
* Kieu Dang = 20 + 4.4*2.1 + 4.4*2.1 + 98000/22000*2.1/2 + 25*2.1 =95.66 (USD)
*Kim Qui = 20 + 4.4*7.8 + 4.4*7.8 +98000/22000*7.8/2 + 25*7.8 = 301.01 (USD)
* Thanh Binh = 20 + 4.4*1.35 + 4.4*1.35 + 98000/22000+25*1.35= 70.08 USD
*Hacota = 20 + 4.4 + 4.4 +98000/22000 + 25 =58.25 (USD)
*VHK = 20 + 4.4 + 4.4 + 98000/22000 + 25 = 58.25 (USD)
Tổng doanh thu tại Hồ Chí Minh:
TR = 146.1 + 261.38 + 95.66 + 301.01 + 70.08 + 58.25 + 58.25 =990.73
(USD)
Tổng chi phí tại cảng Hồ Chí Minh
TC = 150 + 78 + 25 + 20 + 65 +5 =343 (USD)
Tổng lợi nhuận tại cảng HCM
Π=TR−TC = 647.73 USD
- Tại cảng Singapore
Tiền cước các chủ hàng trả:
*An Co = 25.25*3.5 + 10*3.5 + 1.75*3.5 + 30 + 15 + 45 +60+45 = 332.075 SGD
* Crown = 25.25*6.7 + 10*6.7 + 1.75*6.7 +45*6.7/4 + 30+45+60+45 =503.275 SGD
*Kieu Dang = 25.25*2.1 + 10*2.1 + 1.75*2.1 + 30+45+60+45 =257.7 SGD
*Kim Qui = 25.25*7.8 + 10*7.8 + 1.75*7.8 + 45+7.8/4 +30 +45+60+45 =556.35 SGD
*Thanh Bình= 25.25*1.35 +10*1.35 +1.75*1.35 +30 +45+60+45 = 229.95 SGD
*Hacota= 25.25 + 10 + 1.75 + 30 + 45 +60 +45 =217 SGD
*VHK = 25.25 + 10 + 1.75 + 30 + 45 +60 +45 =217 SGD
Tổng doanh thu tại Singapore
TR
= 332.075 + 503.275+257.7+556.35+229.95+217+217=2313.35 SGD
=1688.58 USD
Tổng chi phí tại Singapore
TC=192 +40+45+30+55+20+30+200+140+55=807 SGD =589.05 USD
Tổng lợi nhuận tại Singapore
Π=TR−TC =1688.58 – 589.05 =1009.53 USD
Tổng lợi nhuận công ty thu được là:
Π=647.73+1009.53=1657.26 USD
2. Nếu Shipper vận chuyển bằng đường hàng không
Tiền cước các chủ hàng phải trả là:
*An Co = 0.8*1638 + 0.15*1638 = 1556.1 USD
*Crown = 2450*0.8 +2450*0.15 =2327.5 USD
*Kieu Dang = 450*1.3 + 450*0.15 =652.5 USD
*Kim Qui = 1300*0.8 + 1300*0.15 =1235 USD
*Thanh Binh = 850*1 +850*0.15 =977.5 USD
*Hacota = 250*1.5 + 50 =425 USD
*VHK = 150*1.5 + 50 =275 USD
Tổng doanh thu công ty nhận được:
TR = 7448.6 USD
Tổng chi phí cơng ty bỏ ra:
TC = 7018*0.8 =5614.4 USD
Lợi nhuận công ty thu được:
Π=TR−TC = 7448.6 – 5614.4 =1834.2 USD
Bài tập 4:
1. Với giá cưới giảm đi 10 USD làm tồng chi phí giảm 10 USD
Chi phí lúc tại cảng HCM lúc này là: 343 – 10 =333 USD
Lợi nhuận công ty thu được
Π = (990.73 – 333) + 1009.53 =1667.26
Vậy công ty lời 1667.26 USD, so với lợi nhuận cũ công ty lời hơn 10 USD.
2. Forwarder hòa vốn khi:
TR = TC
990.73 + 1688.58 = X +589.05
X = 2090.26
Giá cước để hịa vốn
OF = 2090.26 -193 =1897.26 USD.
Bài tập 5:
Lơ hàng 1:
GW = 512 kgs
CW = 512 kgs
VW = (20x40x60)/6000 * 40 =320 kgs
Cước phí thu lơ hàng 1:
TR = 512*3 = 1536 USD
Lô hàng 2:
GW = 135 kgs
CW = 150kgs
VW = (25x30x80)/6000*15 =150 kgs
Cước phí thu lơ hàng 2:
TR= 150*3.5 =525 USD
Tổng doanh thu công ty: TR= 1536 + 525 =2061 USD
GW = 647 kgs
CW = 647kgs
VW =320 + 150 =470 kgs
Tổng chi phí cơng ty bỏ ra:
TC = 647*3 =1941 USD
Tổng lợi nhuận công ty thu được:
Π = 2061 – 1941 =120 USD
Bài tập 6:
Cước phí hàng khơng các chủ hàng phải trả:
* Mai Hương = 1638*0.8 + 1638*0.2 + 1638*0.15 =1883.7 USD
*Thanh Thất = 2450*(0.8 + 0.2 + 0.15) =2817.5 USD
*An Nhan = 450 *1.3 + 450*0.2 + 70 =745 USD
Tổng doanh thu công ty nhận được:
TR = 5446.2 USD
GW = 4538 kgs
CW = 4538 kgs
VW = 1783.3 kgs
Tổng chi phí cơng ty bỏ ra:
TC = 4538*0.8 =3630.4 USD
Tổng lợi nhuận công ty:
Π=TR−TC = 5446.2 – 3630.4 =1815.8 USD
Bài tập 7:
a) Đối với Tân Minh Trung đây là lô hang LCL. Căn cứ vào “ Part of container ….”.
b) Thời gian dự kiến đến cảng Cát Lái: November 30,2017
Số tiền Tân Minh Trung phải trả để lấy D/O:
26 + 8*4.334 + 21*4.334 + 5*4.334 + 32 =205.356 USD
c) Các công việc công ty Tân Minh Trung làm để lấy D/O
Bài tập 8:
A/ Thể hiện các thông tin:
(1) Carrier: Công ty Việt Đài
(2) Shipper: Công ty An Phú
(3) Consignee: Melody Company
(4) Airpot of Destination: Taipei airport.
(5) Accouting information
Số tiền công ty An Phú phải trả để lấy được Airway Bill:
GW = 12*12 = 144 kgs
CW = 288kgs
VW = (60x60x40)/6000*12 =288kgs
Số tiền = 4 + 0.25*288 + 0.5*144 = 148 USD
Bài tập 9:
a) Số tiền mỗi nhà xuất khẩu phải trả cho INTRA khi lấy vận đơn gốc:
* Phú Hà = 25*3.2 + 7*3.2 + 5*3.2 + 35 + 8*3.2 =179 USD
*Lana = 25*3.9 + 7*3.9 + 5*3.9 +35 + 8*3.9 = 210.5 USD
b) Nếu vận chuyển bằng máy bay. Chi phí mỗi nhà xuất khẩu phải trả:
*Phú Hà
GW = 3200kgs
CW = 3200 kgs
VW = 500 kgs
TR1 = 3 + 3200*2.1 + 0.25*3200 + 0.1*3200 =7843 USD
* Lana:
GW = 520 kgs
CW = 650kgs
VW = 650 kgs
TR2= 3 + 650*2.3 + 0.25*650 + 0.1*650 =1725.5 USD