QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
1
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
NHĨM 7
STT
HỌ VÀ TÊN
MSSV
% ĐĨNG GĨP
1
Lơi Tú Mỹ
187QT03035
100%
2
Lê Thái Học
207QT62351
100%
3
Lê Nhật Bảo
18TQT12248
100%
4
Lê Phước Tú
Q177368
100%
5
Đặng Công Trị
207QT37056
100%
6
Trần Văn Nghĩa
207QT19621
100%
7
Trương Hữu Dũng
197QT17668
100%
8
Cao Thị Kiều Tiên
187QT17349
100%
9
Nguyễn Thị Thanh Tâm
197QT18587
100%
BÀI TẬP CHƯƠNG 3
2
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
3-2 Little Books Inc báo cáo lợi nhuận rịng gần đây là $3 triệu. EBIT của
cơng ty là $6 triệu, thuế thu nhập doanh nghiệp là 40%. Chi phí lãi vay cơng ty là
bao nhiêu? (Gợi ý: hãy ghi lại các khoản mục của báo cáo thu nhập và điền giá
trị các khoản mục đó. Chia $3 triệu lợi nhuận ròng cho (1 – t) = 0,6 để tìm lợi
nhuận trước thuế. Khoảng chênh lệch giữa EBIT và thu nhập chịu thuế sẽ là lãi
vay. Sử dụng các bước như vậy cho các vấn đề khác).
Ta có:
Lợi nhuận ròng: $3tr
EBIT: $6tr
T: 40%
=> EBIT = 3/(1 – 40%) = $5tr
Giải
Chi phí lãi vay = EBIT – EBT = 6 – 5 = $1tr
3-3 Pearson Brothers báo cáo EBITDA gần đây là $7,5 triệu và lợi nhuận
ròng là $1,8 triệu. Cơng ty có chi phí lãi vay là $2 triệu, và thuế thu nhập doanh
nghiệp là 40%. Khấu hao tài sản cố định hữu hình và vơ hình của cơng ty là bao
nhiêu?
Ta có:
EBITDA: $7,5tr
Lợi nhuận rịng: $1,8tr
Chi phí lãi vay: $2tr
T: 40%
Giải
EBT = 1,8/(1 – 40%) = $3tr
EBIT = Chi phí lãi vay + EBT = 2 + 3 = $5tr
Khấu hao tài sản = EBITDA – EBIT = 7,5 – 5 = $2,5tr
3
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
3-4 Trong các báo cáo tài chính gần đây nhất của Newhouse Inc, cơng ty
có $50 triệu lợi nhuận ròng và $810 triệu lợi nhuận giữ lại. Lợi nhuận giữ lại của
năm trước là $780 triệu . Công ty đã chi trả cổ tức bao nhiêu trong năm qua?
Giả định rằng tất cả cổ tức công bố đều được trả tiền thực tế.
Ta có:
Lợi nhuận rịng: $50tr
Lợi nhuận giữ lại: $810tr
Lợi nhuận giữ lại năm trước: $780tr
Giải
Chi trả cổ tức = Lợi nhuận giữ lại – Lợi nhuận giữ lại năm trước – Lợi nhuận
ròng
Chi trả cổ tức = 810 – 780 – 50 = - $20
Vậy công ty đã chi trả cổ tức là $20tr trong năm qua
3-5 Henderson Industries có $500 triệu cổ phiếu thường, giá cổ phiếu công
ty là $60/cổ phiếu và giá trị thị trường tăng thêm (MVA) là $130 triệu. Công ty có
bao nhiêu cổ phiếu thường đang lưu hành?
Ta có:
MVA: 130 triệu $
Giá cổ phiếu: 60$/cổ phiếu
Giá trị sổ sách tổng vốn chủ sở hữu : 500 triệu $
Giải
MVA = Giá trị thị trường của toàn bộ CP lưu hành (A) - Giá trị sổ sách tổng
vốn chủ sở hữu
(=) 130 = (60 * X) – 500
=> X = $10.5tr
=> Vậy có cổ phiếu thường đang lưu hành là $10.5tr cổ phiếu
3-6 Trong những năm qua, cổ đông của McLaughlin Corporation đã cung
cấp $35.000.000 vốn khi họ mua các cổ phiếu mới và cho phép quản lý giữ lại một
4
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
số lợi nhuận của cơng ty. Cơng ty hiện có 2.000.000 cổ phiếu thường đang lưu
hành và cổ phiếu bán với giá $30/cổ phiếu. Quản lý của McLaughlin đã tạo ra
thêm bao nhiêu của cải cho cổ đông trong những năm qua, hayMVA của
McLaughlin là bao nhiêu?
Ta có:
Vốn chủ sở hữu: $35.000.000
Cổ phiếu thường đang lưu hành: 2.000.000
Giá cổ phiếu: $30/cổ phiếu
Giải
(A) = 2.000.000 * 30 = $60.000.000
MVA = Giá trị thị trường của toàn bộ chi phí lưu hành (A) – Giá trị sổ sách
tổng vốn chủ sở hữu
MVA = 60.000.000 – 35.000.000 = $25.000.000
3-7 Công ty Britton có thu nhập hoạt động trong năm là $3.000.000 và
thuế thu nhập doanh nghiệp là 40%. Tổng vốn đầu tư của nó là $20.000.000 và
chi phí vốn sau thuế của nó là 8%. EVA của cơng ty là bao nhiêu ?
Ta có:
EBIT: 3.000.000$
T: 40%
Tổng Vốn đầu tư: 20.000.000$
Chi phí vốn sau thuế: 8%
Giải
EVA = EBIT (1 – T) – (Tổng vốn đầu tư * Chi phí vốn sau thuế)
EVA = 3.000.000 * (1 – 40%) – (20.000.000 * 8%) = $200.000
3-10 Computer World Inc. chi trả $22,5 triệu cổ tức cho cổ phiếu thường
và báo cáo lợi nhuận giữ lại cuối năm là $278,9 triệu. Lợi nhuận giữ lại năm
trước là $212,3 triệu. Lợi nhuận ròng là bao nhiêu? Giả định rằng tất cả cổ tức
công bố đều được trả tiền thực tế.
5
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
Ta có:
Chi cổ tức: $22,5tr
Lợi nhuận giữ lại cuối năm: $278,9tr
Lợi nhuận giữ lại năm trước: $212,3tr
Giải
Lợi nhuận ròng = Lợi nhuận giữ lại cuối năm – Lợi nhuận giữ lại năm trước –
Chi cổ tức
Lợi nhuận ròng = 278,9 – 212,3 + 22,5 = $89,1tr
3-11 Năm 2015, mỗi ngày Electronics báo cáo $22,5 triệu doanh thu và $18
triệu chi phí hoạt động (gồm khấu hao). Cơng ty có tổng vốn đầu tư là $15 triệu.
Chi phí vốn sau thuế của công ty là 9%, và thuế suất thu nhập của liên ban và
địa phương là 35%. Giá trị kinh tế gia tăng của công ty là bao nhiêu (EVA), giá
trị mà nhà quản lý gia tăng của cải cho cổ đông năm 2015 là bao nhiêu?
Ta có:
Doanh thu: $22,5tr
Chi phí hoạt động: $18tr (đã bao gồm khấu hao)
Tổng vốn đầu tư: $15tr
Chi phí vốn sau thuế: 9%
T: 35%
Giải
EVA = EBIT (1 – T) – (Tổng vốn đầu tư * Chi phí vốn sau thuế)
= 4,5 * (1 – 35%) – (15 * 9%) = $1,575tr
EBIT = Doanh thu - Các chi phí hoạt động
= 22,5 – 18 = $4,5tr
Giá trị mà nhà quản lý gia tăng của cải cho cổ đông trong năm 2015:
EVA/EBIT(1 – T) = 1,575/4,5 * (1 – 35%) = $0,54tr
3-12 W. C. Cycling có $55.000 tiền mặt cuối năm 2014 và $25.000 tiền mặt
cuối năm 2015. Công ty đã đầu tư vào bất động sản, nhà xưởng và máy móc tổng
6
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
cộng $250.000. Dịng tiền từ hoạt động tài trợ là +$170.000.
a. Dòng tiền từ hoạt động sản xuất kinh doanh là bao nhiêu?
Ta có:
Tiền mặt cuối năm 2014 là $55.000
Tiền mặt cuối năm 2015 là $25.000
Dòng tiền từ hoạt động tài trợ là $170.000
Giải
Cuối kì = Đầu kì + Tài trợ – Chi + Dịng tiền từ hoạt động kinh doanh sản xuất
(=) 25.000 = 55.000 + 170.000 – 25.000 + Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh
sản xuất
=> Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh sản xuất = $50.000
b. Nếu khoản phải trả khác tăng lên $25.000, khoản phải thu và tồn kho
tăng lên $100.000, và tổng chi phí khấu hao tài sản hữu hình và vơ hình là
$10.000, lợi nhuận rịng của cơng ty là bao nhiêu?
Ta có:
Khoản phải trả khác tăng lên: $25.000
Khoản phải thu và tồn kho: $100.000
Khấu hao: $10.000
Dòng tiền từ hoạt động sản xuất kinh doanh: $50.000
Giải
Lợi nhuận ròng = 50.000 + 100.000 – (25.000 + 10.000) = $115.000
3.14 Bailey Corporation có báo cáo tài chính (triệu dollwars và triệu cổ
phần) như sau:
7
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
Bảng cân đối kế tốn ngày 31 tháng 12 năm 2015
Báo cáo thu nhập ngày 31 tháng 12 năm 2015
8
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
a. Vốn lưu động hoạt động thuần (NOWC) của công ty năm 2014 và 2015
là bao nhiêu?
NOWC 2014 = TSNH – (Nợ ngắn hạn – Các giấy nợ phải trả)
= 59.000 – (20.150 – 5.150) = $44.000
NOWC 2015 = TSNH – (Nợ ngắn hạn – Các giấy nợ phải trả)
= 72.125 – (25.100 – 6.700) = $53.725
b. Dòng tiền tự do năm 2015 của Balley?
FCF = [ EBIT (1 – T) + Khấu hao] – (Chi tiêu vốn + Giá trị tăng thêm của vốn
lưu động)
FCF = [39.000 * (1 – 40%) + 5.000] – (3.000 + 9.725) = $15.675
c. Lập bảng báo cáo vốn góp chủ sở hữu của Bailey năm 2015
Cổ phiếu phổ thông
Giá trị đầu năm
Số lượng
Giá trị
5.000
50.000
Lợi nhuận giữ lại
20.850
Lợi nhuận ròng
22.350
Cổ tức
- 11.175
Bổ sung lợi nhuận
hữu của cổ đông
70.850
11.175
giữ lại
Giá trị cuối năm
Tổng vốn chủ sở
5.000
50.000
32.025
82.025
d. Giá trị kinh tế tăng thêm (EVA) của Bailey là bao nhiêu? Giả định chi
phí vốn sau thuế là 10%
EVA = EBIT (1 – T) – (Tổng vốn đầu tư * Chi phí vốn sau thuế)
= 39.000 * (1 – 40%) – (103.725 * 10%) = $13.027,5
9
QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
Ta có:
Tổng tài sản: $122.125
Nợ dài hạn = Tổng tài sản – Vốn chủ sở hữu – Nợ ngắn hạn
= 122.125 – 82.025 – 25.100 = $15.000
Tổng vốn đầu tư = Vốn chủ sở hữu + Nợ dài hạn + Vay ngắn hạn
= 82.025 + 15.000 + 6.700 = $103.725
e. Giá trị thị trường tăng thêm (MVA) cuối năm 2015 của Bailey là bao
nhiêu? Giả định rằng giá cổ phiếu của nó vào 31/12/2015 là $20
MVA = Giá trị thị trường của tồn bộ chi phí lưu hành (A) – Giá trị sổ sách
tổng vốn chủ sở hữu
MVA = 100.000 – 82.025 = $17.975
(A) = 5.000 * 20 = $100.000
________________
10
Bài tập nhóm 9
Thành viên tham gia:
Trương Hồng Thanh Mai
Lê Mỹ Nhung
Nguyễn Thị Huỳnh Như
Lê Duy Thắng
Nguyễn Công Thuận
Mai Phước Vinh
Liêu Thiên Ân
3.2
EAT: 3TR
EBIT: 6TR
THUẾ TNDN: 40%
Cp lãi vay ?
. EAT=EBT*(1-T)
3=EBT*0.6
EBT=5
. EBT= EBIT – cp lãi vay
5=6 – cp lãi vay
Cp lãi vay=1Tr
3.3
EBITDA: 7,5TR
EAT: 1,8TR
CP lãi vay: 2TR
Thuế TNDN: 40%
Khấu hao?
. EBITDA= lợi nhuận+thuế+lãi vay+khấu hao
7,5= 1,8+40%+2+ khấu hao
Khấu hao = 3,3 TR
3.4
EAT: 50TR
RE: 810TR
Lợi nhuận giữ lại năm trước: 780TR
LNGL= LNtrc + TNR- Cổ tức
810=780+50- cổ tức
Cổ tức = 20TR
3.5
Giá trị thì trường của VCSH = MVA + Giá trị sổ sách VCSH= 130+500=630TR
Giá trị thị trường của VCSH = Giá trị thị trường mỗi CP * số lượng cổ phiếu đang lưu hành
Số lượng cổ phiếu đang lưu hành = 10.500.000 cổ phiếu
3.6
Giá trị thị trường: 2Tr * 30 = 60Tr
Giá trị sổ sách: 35Tr
MVA = giá trị thị trường VCSH – giá trị sổ sách VCSH =60 Tr – 35Tr= 25Tr
3.7
EVA=EBIT(1-T) – (tổng vốn đầu tư * cp vốn sau thuế) = 3(1-40%)-(20*8%)=0.2Tr = 200.000
3.10
Lợi nhuận giữ lại tăng thêm = lãi ròng- cổ tức cổ phần thường
66,6=LR -22,5
Lãi ròng = 89,1Tr
3.11
EBIT=22,5-18=4,5Tr
Tổng đầu tư = 15Tr
CP vốn sau thuế = 9%
Thuế lao động và địa phương= 35%
EVA= 4,5( 1-35%)-(15*9%)=1,575Tr
3.14
a. NOWC 2015 =TSNH-(nợ ngắn hạn- các giấy nợ ptr)
= 122125-(25100-6700)=103725
NOWC 2014 = 106000-(20150-5150)=91000
b. FCF= (EBIT(1-T)+khâu hao) - (chi tiêu vốn + gtr tăng thêm của vốn lưu động)
=(39000(1-40%) + 5000) –((50000-47000)+0)=25400
c.
Giá trị đầu năm
Lãi ròng
Cổ tức
Bổ sung lại giữ lại
Giá trị cuối năm
CP phổ thông
Số lượng Giá trị
5000
50000
5000
50000
Lợi nhuận giữ lại
Tổng VCSH
32025
22350
-11175
82025
43200
d. Tổng vốn đầu tư= VCSH + nợ dài hạn + vay ngắn hạn
= 82025 + 65200+6700=153925
Nợ dài hạn = TTS – VCSH + Nợ ngắn hạn
=122125 – 82025 + 25100 = 65200
EVA= 39000 ( 1-40%) – 153925*10%= 8007.5
e. Giá trị trường công ty = VCSH + Nợ = 82025+ 40100=122125
MVA=122125 – 153925 = -31800
11175
93200
3.12
a. Giá trị tăng thêm: 55000 – 25000 = 30000
Dòng tiền ròng: CF = CFO + CFF +CFI
30000 = CFO -250000+170000
CFO = 50000
b. Khoản phải trả tăng: 25000
Khoản thu và tồn kho: 100000
50000 – 25000 + 100000 = 125000
Khấu hao: 10000
Lợi nhuận ròng: 125000+10000 =135000
Bài tập cuối chương 3 : QUẢN TRỊ TÀI CHÍNH
Nhóm 6
Câu 3.2
Lợi nhuận ròng (EAT) : 3tr $
Lợi nhuận trước lãi vay và thuế (EBIT) : 6tr $
Thuế thu nhập doanh nghiệp:40%
Ta có :
Lợi nhuận trước thuế:
EBT= 3 x (1+40%)
= 4,2 (tr/usd)
Chi phí lãi vay:
EBIT – EBT = 6 – 4,2
= 1,8 (tr/usd)
Câu 3.3
EBITDA = 7,5tr
LNR = 1,8tr
Chi phí lãi vay = 2tr
Thuế thu nhập DN = 40%
Lợi nhuận trước thuế
Ta có : EBT = 1,8tr x ( 1 + 40%) = 2,52tr
EBIT = EBT + CP lãi vay
= 2,52tr + 2tr = 4,52tr
Khấu hao TSCĐ hữu hình và vơ hình :
EBITDA = EBIT + khấu hao
7,5tr = 4,52tr + khấu hao
khấu hao = 2,98tr
Câu 3.4
Lợi nhuận ròng : 50tr
Lợi nhuận giữ lại năm trước : 780tr
Lợi nhuận giữ lại : 810tr
Chi phí trả cổ tức = ( LNGLNT + LNR ) – LNGL
= ( 780tr + 50tr ) – 810tr = 20tr
Câu 3.5: MVA Henderson Industries có $500 triệu cổ phiếu
thường, giá cổ phiếu công ty là $60/cổ phiếu và giá trị thị trường
tăng thêm ( MVA) là $130 triệu. Cơng ty có bao nhiêu cổ phiếu
thường đang lưu hành?
Tóm tắt
MVA: $130.000.000
Giá cổ phiếu: 60$/cổ phiếu
Giá trị sổ sách tổng vốn chủ sở hữu : $500.000.000
Bài giải
MVA = Giá trị thị trường của toàn bộ cổ phiếu lưu hành (A) - Giá
trị sổ sách tổng vốn chủ sở hữu
<=> 130.000.000 = (60 x X) - 500.000.000
<=> X = 10.500.000 (USD)
Vậy: Cơng ty có $10,5 triệu cổ phiếu thường đang được lưu hành.
Câu 3.6: MVA Trong những năm qua, cổ đông của McLaughlin
Corporation đã cung cấp $35.000.000 vốn khi mua các cổ phiếu
mới và cho phép quản lý giữ lại một số lợi nhuận của công ty.
Công ty hiện có 2.000.000 cổ phiếu thường đang lưu hành và cổ
phiếu bán với giá $30/cổ phiếu. Quản lý của McLaughlin đã tạo ra
thêm bao nhiêu của cải cho cổ đông trong những năm qua, hay
MVA của McLaughlin là bao nhiêu?
Tóm tắt
Số cổ phiếu đang lưu hành: 2.000.000
Giá thị trường hiện tại: $30/cổ phiếu
Tổng vốn: $35.000.000
Bài giải
Giá trị thị trường toàn bộ cổ phiếu lưu hành
Giá thị trường hiện tại
= số cổ phiếu x
= 2.000.000 x 30 = 60.000.000
($)
MVA
vốn
= Giá trị thị trường toàn bộ cổ phiếu lưu hành - Tổng
= 60.000.000 - 35.000.000 = 25.000.000 ($)
Vậy: MVA của McLaughlin là $25.000.000
Câu 3.7: EVA Cơng ty Britton có thu nhập hoạt động trong năm
là $3.000.000 và thuế thu nhập doanh nghiệp là 40%. Tổng vốn
đầu tư của nó là $20.000.000 và chi phí vốn sau thuế của nó là
8%. EVA của cơng ty là bao nhiêu ?
Tóm tắt
EBIT: $3.000.000
T: 40%
Tổng Vốn đầu tư: $20.000.000
Chi phí vốn sau thuế: 8%
Bài giải
EVA = EBIT (1-T) - (Tổng vốn đầu tư x chi phí vốn sau thuế)
EVA = 3.000.000 x (1 - 40%) - (20.000.000 x 8%)
EVA = 200.000 $
Vậy: EVA của công ty là $200.000.
Bài 3.10
LNGL năm trước: 212,3 (triệu $)
LNGL năm nay: 278,9 (triệu $)
Chi cổ tức: 22,5 (triệu $)
Ta có: LN hoạt động = LNGL năm nay – chỉ cổ tức
LN hoạt động = LNGL năm nay + chỉ cổ tức
LN hoạt động = 278,9 +22,5 = 301,4$
LNGL năm trước dùng để đầu tư sản xuất cho năm nay
Lợi nhuận ròng = LN hoạt động – LNGL năm trước
= 301,4 – 212,3
= 89,1 $
Bài 3.11
Ta có: Doanh thu: 22,5 (triệu $)
Chi phí: 18 (triệu $)
Thuế: 35%
=> Thuế Thu nhập
(22,5 – 18).35% = 1,575(triệu $)
Lợi nhuận sau thuế
22,5 – 18 – 1,575 = 2,925 (triệu $)
Giá trị kinh tế gia tăng
2,925 – (15.9%) = 1,575 (triệu $)
Giá trị nhà quản lý gia tăng của cải
1,575/15 = 0,105
Bài 3.12
a) ta có : CK: 25 000 ($)
Đk: 55 000 ($)
Chi 250 ($)
Tài trợ: 170 000 ($)
Mà: Ck= Đk + tài trợ - Chi + KD
25000=55000+17000-250000+KD
KD = 50 000($)
b) LN= DT- CP
LN= 100 000 – 10 000
= 90 000 ($)
Vậy khi khoản thu và tồn kho tăng 10000$ và chi phí 10000$ thì
lợi nhuận rịng tăng 90000$.
Bài 3.14
a) NOWC (2014) = TSNH – (nợ ngắn hạn – các giấy nợ phải trả)
= 59,000 – (20,150 – 5,150)
= 44,000 $
NOWC (2015) = TSNH – (nợ ngắn hạn – các giấy nợ phải trả)
= 72,125 – (25,100 – 6,700)
= 53,725 (triệu $)
b) Dòng tiền tự do năm 2015 của Balley
FCF = {EBIT. (1-T) + khấu hao} – {chi tiêu vốn + giá trị tăng
thêm của vốn lưu động}
= {39,000. (1-40%) + 5,000} – {3,000+ 13,125}
= 12, 275
Cổ phiếu phổ
thông
Số
lượng
Giá trị
đầu
năm
5000
Lợi nhuận giữ
lại
Tổng vốn chủ sở
hữu của cổ đơng
Giá trị
50, 000
32,025
Lợi
nhuận
rịng
22,350
Cổ tức
-11,175
Bổ sung
lợi nhuận
giữ lại
Giá trị
cuối
năm
11,175
5000
50,000
43,200
93,200
d) EVA = EBIT (1 – T) – (Tổng vốn cho đầu tư . Chi phí vốn sau
thuế)
= 39,000 (1-40%) – ( 103,72. 10%)
= 13,028
Nợ dài hạn = TTS – VCSH – Nợ ngắn hạn = 122,125 – 82,025 –
25,100 = 14,995
Tổng vốn đầu tư = VCSH + Nợ dài hạn + Vay ngắn hạn
= 82,025 + 14,995 + 6,700
= 103, 72
e) MVA = Giá trị thị trường toàn bộ cổ phiếu lưu hành – giá trị sổ
sách tổng vốn chủ sở hữu
= (5,000 . 20) – 93,200
= 6800 $ USD
Quản trị Tài Chính : Nhóm 8
STT
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
TÊN THÀNH VIÊN
Nguyễn Anh Thư
Trần Thị Thuỳ Trang
Nguyễn Thị Quỳnh Như
Đồn Cơng Truyền
Nguyễn Kiều Nhi
Nguyễn Thị Minh Thư
Bùi Thị Minh Tâm
Trương Thị Tú Linh
Phạm Hồ Nhựt Duy
Lê Thị Kiều Phương
Câu 3-2
Bài làm
EAT Lợi nhuận ròng: $3 triệu
EBlT: $6 triệu
Thuê thu nhập doanh nghiệp: 40%
EAT =EBT (1-40%)= 3tr
-> EBT= 5tr
Chi phí lãi vay= EBIT – EBT= 6tr – 5tr
= 1tr
= 1.8tr
Câu 3.3
Bài làm
Báo cáo Ebitda :7.5 triệu
Lợi nhuận ròng : 1.8 triệu
Lãi vay : 2 triệu
MSSV
207QT53705
207QT06327
197KS25024
207QT06456
197KS12673
197QT18728
207QT20106
207QT19348
207QT53453
207QT19957
thuế : 40% Lợi nhuận trước thuế
= > Lợi nhuận ròng = 60% Lợi nhuận trước thuế
Lợi nhuận ròng = lợi nhuận trước thuế - thuế
=>60%=100% -40%
1.8 triệu = 1.8 triệu x(100/60) -1.8t triệu x(40/60)
= 3 triệu – 1.2 triệu
= > thuế =1,2 triệu
Ebitda = Lợi nhuận ròng+ Thuế + Lãi vay + Khấu hao
7.5 triệu = 1.8 triệu+ 1.2 triệu + 2 triệu + khấu hao
=> khấu hao = 2.5 triệu
Câu 3.4
Lợi nhuận ròng (NT): 50 triệu
Lợi nhuận giữ lại (RE): 810 triệu
Lợi nhuận giữ lại năm trước (BP): 780 triệu
Chi trả cổ tức bao nhiêu năm qua ?
Bài làm
RE= BP + NT – C
C= BP+ NT- RE
C= 780+50-810
C=20 triệu
Câu 3.5:
Cổ phiếu thường: 500 triệu
Giá cổ phiếu công ty: 60 triệu
Giá trị thị trường tăng thêm MVA : 130 triệu
Hỏi có bao nhiêu cổ phiếu đang lưu hành?
Bài làm
Cổ phiếu đang lưu hành= ( cổ phiếu thường + MVA )/ giá cổ phiết công ty
Cổ phiếu đang lưu hành=( 500 + 130 ) / 60
Cổ phiếu đang lưu hành= 10,5 triệu
Câu 3.6
Số CP đang lưu hành: 2tr
Giá TT hiện tại: 30 triệu
Tổng vốn: 35tr
Bài làm
Giá trị TT toàn bộ CP lưu hành = số CP x Giá TT hiện tại = 2tr x 30 =
60tr
MVA = Giá trị TT toàn bộ CP lưu hành – Tổng vốn = 60tr – 35tr = 25tr
Câu 3.7