GIẢI BÀI TẬP
* Lưu ý: Mấy câu trắc nghiệm nào có cách giải tương tự nhau thì giải 1 bài và mấy
bạn nhớ kiểm tra lại xem có sai sót không vì tự giải nha
CHƯƠNG 13: ĐÒN BẢY TÀI CHÍNH
II. Câu hỏi trắc nghiệm: (Trang 75 – 87)
Câu 1 + 2 + 3:
𝐸𝑏𝑖𝑡
𝐸𝑏𝑖𝑡 − 200.000 ∗ 8%
=
20.000
10.000
Câu 4 + 5 + 6 + 7:
5.000
∗ 400.000
400.000 − 300.000
Câu 8a + 8b + 8c + 8d:
𝑅𝐸= 12% + (12% − 8%) ∗ 0.6
Câu 9 + 10 + 11 + 12:
Lá chắn = 20% ∗ 6.000.000 ∗ 9%
Hiện giá = 20% * 6.000.000
Câu 13 + 14 + 15:
𝑉𝑈 = 150.000 ∗ 30 = 4.500.000
𝑉𝐿 = 4.500.000 + (20% ∗ 1.500.000)
E = 4.800.000 – 1.500.000
Câu 16 + 17 + 18 + 19:
𝑉𝑈 =
1.200∗( 1−20%)
12%
= 8.000
𝑉𝐿 = 8.000 + (20% * 3.000)
Câu 20 + 21 + 22 + 23:
𝑉𝑈 =
1.400∗( 1−20%)
10%
= 11.200
𝑉𝐿 = 11.200 + ( 20% ∗ 2.500) = 11.700
E = 11.700 – 2.500 = 9.200
2.500
𝑅𝐸 = 10% + ( 10% - 7%) * ( 1 – 20%) * (
9.200
)
Câu 24 + 25 + 26:
E = 9.975 – 2.500 = 7.475
WACC =
2.500
9.975
∗ (1 − 35%) ∗ 7% +
7.475
9.975
∗ 10.65%
Câu 27: B
Câu 28: A
CHƯƠNG 14: CHÍNH SÁCH CỔ TỨC
BÀI TẬP (Trang 129 – 145)
Bài 1.
Ta có: cơ cấu vốn :60% nợ, 40% vốn chủ sỡ hữu( chính là 3/5 nợ và 2/5 vốn chủ
sỡ hữu)→ tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu = 60%/40% = 3/2 .
Số tiền tối đa để chi tiêu vốn mà không bán cổ phần mới
a.
= 5000 + 5000 *3/2 = 12500 triệu đồng
Đầu tư chi tiêu trong năm tới là 12000.
b.
_Nên vốn chủ sỡ hữu cần thiết là 12000 * 40% = 4800 < 5000(thu nhập trong năm)
_Do đó, cổ tức trả cho cổ đông = 5000 - 4800=200
Bài 2
Trước khi chi trả cổ tức:
Số lượng cổ phiếu = vốn chủ sở hữu/giá bán 1 cổ phiếu = 2500/25 = 100cp
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 2,5 * 100/100 = 2,5 triệu đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) = giá bán 1 cổ phiếu/EPS=25/2,5=10
Khi thực hiện chi trả cổ tức:
Nếu trả cổ tức: 500 triệu đồng bằng tiền mặt.
_ Cổ tức trả bằng tiền mặt = tiền mặt/số lượng cổ phiếu
= 500/100=5 triệu đồng.
_Thì trị giá mỗi cổ phiếu chỉ còn = giá cổ phiếu ban đầu- cổ tức
= 25 – 5 = 20 triệu đồng.
_ Với số lượng cổ phiếu vẫn là 100 cp
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 2,5*100/100 = 2,5 triệu đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập (PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 20/2,5 = 8
Nếu công ty thực hiện chính sách mua lại, thì công ty dùng 500 mua lại cổ
phiếu
_ Số lượng cổ phiếu được mua lại = tiền mặt/giá bán 1 cổ phiếu = 500/25 = 20
_Thì số lượng cổ phiếu giảm còn = số lượng cổ phiếu ban đầu- số lượng cổ phiếu
mua lại.= 100 – 20 = 80cp
_ Với giá bán 1 cổ phiếu không đổi là 10 ngàn đồng
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 2,5*100/80 = 3,125 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 25/3,125 = 8
Bài 3
a.
Số lượng cổ phiếu lưu hành= cổ phiếu phổ thông / mệnh giá = 20000/1 = 20000cp
Số lượng cổ phiếu mới sẽ được phát hành = số lượng cổ phiếu lưu hành* tỷ lệ cổ
tức cổ phiếu = 20.000*10% = 2.000cp
Chỉ tiêu
Số tiền
Cổ phiếu phổ thông( mệnh giá =1) 20.000+2.000*1=22.000
Thặng dư vốn
195.000+2.000*(25-1)=243.000
Lợi nhuận giữ lại
537.400-25*2.000= 487.400
Tổng vốn chủ sở hữu
22.000+243.000+487.400=752.400
b. Nếu công ty công bố chia cổ tức 25% thì
Số lượng cổ phiếu mới sẽ được phát hành = số lượng cổ phiếu lưu hành* tỷ
lệ cổ tức cổ phiếu = 20.000*25% = 5.000cp
Chỉ tiêu
Số tiền
Cổ phiếu phổ thông( mệnh giá =1) 20.000+5.000*1 = 25.000
Thặng dư vốn
195.000+5.000*(25-1) = 315.000
Lợi nhuận giữ lại
537.400-25*5.000 = 412.400
Tổng vốn chủ sở hữu
22.000+315.000+412.400 = 752.400
c. Công ty công bố tách cổ phiếu theo tỷ lệ 4:1. Ta có:
_ Số cổ phiếu đang lưu hành = 20.000*4/1 = 80.000cp
_ Mệnh giá mới trên mỗi cổ phiếu = 1*1/4 = 0.25đ/cp
d. Công ty công bố gộp cổ phiếu theo tỷ lệ 1:5. Ta có:
_ Số cổ phiếu đang lưu hành = 20.000*1/5 = 4.000cp
_ Mệnh giá mới trên mỗi cổ phiếu = 1*5/1 = 5đ/cp
Bài 4
Ta có: Tổng giá bán thị trường = số cổ phiếu* giá bán 1 cổ phiếu = 250.000*75 =
18.750.000đ
a.
Công ty công bố chia tách cổ phiếu tỷ lệ 5:3
_ Số lượng cổ phiếu lưu hành mới = số cổ phiếu đang lưu hành*5/3
= 250.000*5/3 = 416.666,67 cp
_ Giá bán cổ phiếu = tổng giá thị trường/ số lượng cổ phiếu lưu hành mới
= 18.750.000/416.666,67 = 45đ
b. Công ty công bố cổ tức cổ phiếu 15%
_ Số lượng cổ phiếu lưu hành mớ i= số cổ phiếu đang lưu hành*(1+15%)
= 250.000*(1+15%) = 287.500 cp
_ Giá bán cổ phiếu = tổng giá thị trường/ số lượng cổ phiếu lưu hành mới
= 18.750.000/287.500 = 65,22đ
c. Công ty công bố cổ tức cổ phiếu 42,5%
_ Số lượng cổ phiếu lưu hành mới = số cổ phiếu đang lưu hành*(1+42,5%)
= 250.000*(1+42,5%) = 356.250 cp
_ Giá bán cổ phiếu = tổng giá thị trường/ số lượng cổ phiếu lưu hành mới
= 18.750.000/356.250 = 52,63đ
d. Công ty công bố chia tách cổ phiếu tỷ lệ 4:7
_ Số lượng cổ phiếu lưu hành mới = số cổ phiếu đang lưu hành*4/7
= 250.000*4/7 = 142.857,14 cp
_ Giá bán cổ phiếu = tổng giá thị trường/ số lượng cổ phiếu lưu hành mới
= 18.750.000/142.857,14 = 131,25đ
Bài 5
Ta có, công ty đang công bố chia cổ tức 1,2đ trên 1 cổ phiếu
a.
Giá trị mỗi cổ phiếu = vốn chủ sỡ hữu/ số lượng cổ phiếu lưu hành
= 215.000/5000 = 43đ
b. Bỏ qua ảnh hưởng của thuế, giá trị cổ phiếu vào ngày hôm sau của ngày chốt
danh sách cổ đông = giá trị mỗi cổ phiếu - cổ tức = 43-1,2 = 41,8đ
c. Cổ tức bằng tiền mặt công ty trả cho cổ đông là = cổ tức * số cổ phiếu đang lưu
hành = 1,2*5000 = 6000đ
d.Khi trả cổ tức bằng tiền mặt thì số tiền mặt giảm 6000đ và vốn chủ sở hữu giảm
6000đ
Bảng cân đối kế toán (sau khi trả cổ tức bằng tiền mặt)
Tiền mặt
19.000
Nợ phải trả
0
Ts khác
190.000
Vốn chủ sở hữu
209.000
Cộng
209.000
Cộng
209.000
Bài 6
Khi chưa công bố chính sách, Giá trị mỗi cổ phiếu= vốn chủ sỡ hữu/ số
a.
lượng cổ phiếu lưu hành = 440.000/15.000=29,33đ
b. số lượng cổ phiếu lưu hành mới sau khi thay đổi chính sách cổ tức cổ phiếu
25% = số cổ phiếu đang lưu hành*(1+15%) =15.000*(1+25%) = 18750cp
c. giá trị của cổ phiếu khi công bố chính sách cổ tức cổ phiếu 25%= vốn chủ sỡ
hữu/ số lượng cổ phiếu lưu hành mới = 440.000/18750 =23,47đ
Bài 7
Ta có, công ty hoàng gia tuyên bố chia cổ tức cổ phiếu là 15%
_Số lượng cổ phiếu lưu hành = cổ phiếu phổ thông / mệnh giá =
350.000/1 = 350.000cp
_ Số lượng cổ phiếu mới sẽ được phát hành = số lượng cổ phiếu lưu hành* tỷ lệ cổ
tức cổ phiếu = 350.000*15% = 52.500cp
Chỉ tiêu
Số tiền
Cổ phiếu phổ thông( mệnh giá =1) 350.000+52.500*1=402.500
Thặng dư vốn
1.650.000+52.500*(20-1)=2.647.500
Lợi nhuận giữ lại
3.000.000-1*20*525.000= 1.950.000
Tổng vốn chủ sở hữu
402.500+2.647.500+1.950.000=5.000.000
Bài 8
a.
Vốn chủ sở hũu
b.
Mệnh giá = 1 1/5 = 0,2 ( đ)
c.
Số lượng CP lưu hành năm 2 = 350.000 5/1 = 1.750.000 ( CP )
d.
Cổ tức bằng tiền mặt công ty trả cho cổ đông là = cổ tức * số cổ phiếu đang
lưu hành = 90* 1.750.000 = 157.500.000 ( đ)
Bài 9
Công ty Hoàng Việt có tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu=1,2 .
a.
Chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu(=LNGL)=thu nhập trong năm – cổ tức
=1.500 – 390= 1.110 triệu đồng
b.Cần vay mới = chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu*1,2 = 1.110*1,2 = 1.332
triệu đồng
c.Khoản chi tiêu vốn cần thiết = 1.110+1.332 = 2.442 triệu đồng
Bài 10
Chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu(=LNGL)=thu nhập trong năm – cổ tức
= 6,4-0,8 = 5,6đ/cổ phiếu
a.
Tỷ lệ chia cổ tức của công ty = cổ tức/thu nhập = 0,8/6,4 = 12,5%
b.
Vốn chủ sở hữu được sử dụng để chi vốn = 5,6*7 = 39,2 triệu đồng.
c.
Tỷ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu = nợ/vốn chủ sỡ hữu = 18/39,2 = 0,4592.
Bài 11
_Giá tham chiếu cổ phiếu trong ngày giao dịch không hưởng quyền =
(22.000+2/3*12.000)/(1+2/3) = 18.000đ/cp
_ Giá quyền mua cổ phiếu phát hành thêm = 22.000-18.000 = 4.000đ/cp
Bài 12
a.
Nhận cổ tức = 20%* vốn điều lệ = 20%*30 = 6 tỷ
b.
_ Số cổ phiếu tăng thêm sau khi chia cổ tức = 30.000*30% = 9.000cp
_ Sau khi phát hành tỷ lệ sở hữu của nhà đầu tư là = 30.000/9.000 = 10/3
Bài 16
Ta có, tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu = 0,6 = 3/5. →cơ cấu vốn : là 3/8 nợ và 5/8. Kế
hoạch đầu tư của môt dự án cần 1.500 triệu đồng.
a.
Vay thêm mới = 3/8* kế hoạch đầu tư = 3/8*1500 = 562,5 triệu đồng
b.
vốn chủ sỡ hữu cần thiết là 15000*5/8 = 937,5 < 1.300(lợi nhuận sau thuế)
_Do đó, cổ tức trả cho cổ đông = 1.300-937,5 = 362,5 triệu đồng
Bài 17
Câu a + b:
Chỉ tiêu
Hiện tại
Sau khi chia cổ tức cổ phiếu
15%
60%
Cổ phiếu phổ thông
50.000
57.500
80.000
Thặng dư vốn
200.000
270.725
200.000
Lợi nhuận giữ lại
100.000
21.775
70.000
Tổng vốn chủ sở hữu
350.000
350.000
350.000
Số lượng cổ phiếu lưu hành 50.000
57.5000
80.000
Mệnh gía
1
1
1
Giá trị sổ sách 1 cổ phiếu
7
6,09
4,38
Giá trị thị trường 1 cổ phiếu 12
10,43
7,5
Tổng giá trị thị trường
600.000
600.000
600.000
Câu c + d: ( Câu C tỷ lệ 4: 3 trong sách viết 3:4 là sai xem lại phần lý thuyết tách cổ
phiếu)
Chỉ tiêu
Hiện tại
Tách cổ phiếu tỷ Tách cổ phiếu
lệ 4:3
tỷ lệ 2:5
Cổ phiếu phổ thông
50.000
50.000
50.000
Thặng dư vốn
200.000
200.000
200.000
Lợi nhuận giữ lại
100.000
100.000
100.000
Tổng vốn chủ sở hữu
350.000
350.000
350.000
Số lượng cổ phiếu lưu hành 50.000
66.666,67
10.000
Mệnh gía
1
0,75
5
Giá trị sổ sách 1 cổ phiếu
7
5,25
35
9
60
Giá trị thị trường 1 cổ phiếu 12
Tổng giá trị thị trường
600.000
600.000
600.000
Bài 18
Chỉ tiêu
Hiện tại Dùng tiền mặt 1.000 để
Chia cổ tức
Mua lại cổ phiếu
Lợi nhuận sau thuế( giá trị 750
thị trường= giá trị sổ sách)
Tồn tiền mặt
1.000
Tài sản khác
9.000
9.000
Vốn chủ sở hữu
10.000
10.000-1.000=9.000 10.000-1.000=9.000
0 0
9.000
Số lượng cổ phiếu phát hành 5.000
5.000
5.000-1.000/2=4.500
EPS
0,15
750/5000=0,15
750/4500=0,17
Giá cổ phiếu
2
2-1.000/5.000=1,8
2
DPS
0
1000/5000=0,2
0
2
2
Giá trị 1 cổ phần của cổ 2
đông = giá cổ phiếu + DPS
Bài 19
_Ngày 7/6, chính sách tách cổ tức 5:3
a.
Ngày 7/6, anh An sở hữu cổ phiếu khi thị trương mở cửa =
3000*5/3=5000cp
b.
Giá cổ phiếu mà anh An nắm giữ= 30* 3/5= 18 ngàn đồng.
c.
Giá trị của cổ phiếu mà anh An nắm giữ vào ngày 6 và ngày 7 bằng nhau(
3.000*30=5.000*18=90.000 ngàn đồng)
Bài 20
Ta có, công ty thực hiện chính sách gộp cổ phiếu với tỷ lệ 2:4
a.
Số cổ phiếu khi thị trường mở cửa = 2.000* 2/4 = 1000 cp
b.
Giá cổ phiếu mà anh Nam nắm giữ = 3*4/2 = 6 ngàn đồng
Bài 22
Công ty Lan Trần có tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu=1,2 .
_Chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu(=LNGL) = thu nhập trong năm – cổ tức
=1.500 – 390= 1.110 triệu đồng
a.
Cần vay mới = chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu*1,2 =1.110*1,2 =1.332
triệu đồng
b.Khoản chi tiêu vốn cần thiết = 1.110+1.332 = 2.442 triệu đồng
Bài 23
Chi tiêu vốn sử dụng cho chủ sở hữu(=LNGL) = thu nhập trong năm – cổ tức
= 6,4-0,8 = 5,6đ/cổ phiếu
a.Tỷ lệ chia cổ tức của công ty=cổ tức/thu nhập= 0,8/6,4=12,5%
b.Vốn chủ sở hữu được sử dụng để chi vốn = 5,6*7=39,2 triệu đồng.
c.Tỷ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu= nợ/vốn chủ sỡ hữu=18/39,2=0,4592.
Bài 24
Ta có, tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu = 2,5 = 5/2. →cơ cấu vốn : là 5/7 nợ và 2/7 vốn
chủ sỡ hữu.
Nếu thu nhập trong năm là 190.000, số tiền vốn tối đa có thể chi tiêu nếu
a.
không chi thêm từ vốn chủ sở hữu = 190.000+ 190.000*2,5 = 665.000 ngàn đồng
nếu kinh phí đầu tư là 760.000 ngàn đồng thì vốn chủ sỡ hữu cần thiết là
b.
760.000*2/7 = 217.142 > 190.000(thu nhập trong năm)
→Do đó, không trả cổ tức cho cổ đông. Phát hành thêm cổ phần mới= 217.142190.000 = 27.142 ngàn đồng.
c. Không, họ không duy trì trả cổ tức ổn định, bởi vì, với chính sách đang sử
dụng, cổ tức sẽ phụ thuộc vào các cơ hội đầu tư và lợi nhuận. Vì vậy, thanh
toán cổ tức cũng sẽ thay đổi.
Bài 25
Ta có, tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu là 1,5 = 3/2→cơ cấu vốn : là 3/5 nợ và 2/5 vốn
chủ sỡ hữu.
a.
Nợ vay mới = 1,5* lợi nhuận trong năm tới =1,5*75 = 112,5 triệu đồng.
b.
Quỹ lớn nhất có thể mà không phát hành cổ phiếu mới= nợ vay+ thu nhập
trong năm tới = 112,5+75 = 187,5 triệu đồng
c.Tổng chi phí đầu tư dự kiến 72 triệu đồng.
Vốn chủ sở hữu trong các quỹ đầu tư = 72*2/5 = 28,8 triệu đồng < 75 triệu
đồng(thu nhập trong năm)
Do đó, cổ tức = 75-28,8 = 46,2 triệu đồng
Cổ tức trên mỗi cổ phiếu=cổ tức/ số cổ phiếu = 46,2/12 = 3,85triệu đồng/cp
d.Công ty vay = 72*3/5 = 43,2 triệu đồng
e.Giả sử RNR có kế hoạch không chi tiêu vốn cho năm tới→ cổ tức trên mỗi cổ
phiếu là 75/12 = 6,25triệu đồng.
Bài 26
a.
Giá cổ phiếu hiện tại = 1,5*(1+15%)-1 + 45*(1+15%)-2 = 35,33 ngàn đồng
b.
CT năm 1 = 1.000 * 1,5 = 1.500 ngàn đồng
CT năm 2 = 1.000 * 45 = 4.500 ngàn đồng
CT bằng nhau = (45.000 + 1.500)/2 = 23.250 ngàn đồng
Năm 1 bán đi CP đang nắm giữ sau khi nhận CT sao cho CT + CP bán đi = 23.250
ngàn đồng
Phần CP bán đi = 23.250 – 1.500 = 21.750 ngàn đồng
Năm 2 vì số CP đã giảm đi so với lúc đầu nên CT năm nay sẽ giảm : 4.500 – 21.750
= 23.250 ngàn đồng
Bài 27
Nếu trả cổ tức: 15.000 ngàn đồng bằng tiền mặt.
_ Cổ tức trả bằng tiền mặt = tiền mặt/số lượng cổ phiếu
=15.000/1000 =15 ngàn đồng.
_Thì trị giá mỗi cổ phiếu chỉ còn= giá cổ phiếu ban đầu- cổ tức
=48-15 = 33 ngàn đồng.
→Tài sản của cổ đông = 15+33 = 48 ngàn đồng.
_ Với số lượng cổ phiếu vẫn là 1000 cp
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
=1,2*1000/1000 = 1,2 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS
= 33/1,2 = 27,5 ngàn đồng.
Nếu công ty thực hiện chính sách mua lại, thì công ty dùng 15.000 mua lại
cổ phiếu
_ Số lượng cổ phiếu được mua lại = tiền mặt/giá bán 1 cổ phiếu
=15.000/48 = 312,5cp
_Thì số lượng cổ phiếu giảm còn = số lượng cổ phiếu ban đầu- số lượng cổ phiếu
mua lại.
=1000-312,5 = 687,5cp
→Nếu công ty mua lại, Cổ Đông sẽ có tiền mặt là 48 ngàn đồng.
_ Với giá bán 1 cổ phiếu không đổi là 48 ngàn đồng
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
=1,2*1000/687,5 = 1,75 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 48/1,75 = 27,5
Bài 28
Ta có: cơ cấu vốn :70% nợ, 30% vốn chủ sỡ hữu( chính là 7/10 nợ và 3/10 vốn chủ
sỡ hữu)→ tỉ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu = 70%/30% = 7/3 .
a.Số tiền tối đa để chi tiêu vốn mà không bán cổ phần mới = 7.000 + 7.000 * 7/3 =
23.333 triệu đồng
b.
Đầu tư chi tiêu trong năm tới là 20.000 triệu đồng.
_Nên vốn chủ sỡ hữu cần thiết là 20.000*30%= 6.000<7.000(thu nhập trong năm)
_Do đó, cổ tức trả cho cổ đông= 7.000-6.000=1.000 triệu đồng.
Bài 29
Trước khi chi trả cổ tức:
_Giá bán 1 cổ phiếu = 75 ngàn đồng
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS)= lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 5*100/100 = 5 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 75/5 =15
Khi thực hiện chi trả cổ tức:
Nếu trả cổ tức: 500 triệu đồng bằng tiền mặt.
_ Cổ tức trả bằng tiền mặt = tiền mặt/số lượng cổ phiếu
= 1.500/100 = 15 ngàn đồng.
_Thì trị giá mỗi cổ phiếu chỉ còn = giá cổ phiếu ban đầu- cổ tức
= 75-15=60 ngàn đồng.
_ Với số lượng cổ phiếu vẫn là 100 cp
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 5*100/100 = 5 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 60/5 = 12
Nếu công ty thực hiện chính sách mua lại, thì công ty dùng 500 mua lại cổ
phiếu
_ Số lượng cổ phiếu được mua lại = tiền mặt/giá bán 1 cổ phiếu
= 1.500/75 = 20cp
_Thì số lượng cổ phiếu giảm còn = số lượng cổ phiếu ban đầu - số lượng cổ phiếu
mua lại.
= 100 -20 = 80cp
_ Với giá bán 1 cổ phiếu không đổi là 75 ngàn đồng
Thu nhập trên mỗi cổ phiếu( EPS) = lợi nhuận ròng/ số lượng cổ phiếu
= 5*100/80 = 6,25 ngàn đồng
Tỷ lệ giá-thu nhập(PE) giảm còn = giá bán 1 cổ phiếu/EPS = 75/6,25 = 12
Bài 30
a.Giá trị thị trường mới của công ty = 400.000*75+70.000*70=34.900.000 đồng.
b. 400.00/70.000 = 5.71
c. Giá giao dich không hưởng quyền=
(75+70.000/400.000*70)/(1+70.000/400.000) = 74,26đ
d.Giá trị của một quyền = 75-74,26 = 0,74đ
CHƯƠNG 15: MUA BÁN VÀ SÁP NHẬP
I.Bài tập ( Không giải lại trong sách có chỉ cách giải)
II. Câu hỏi trắc nghiệm
Phần 1
Câu 1 + 2 + 3 + 4:
∆𝑉 = 95 − (80 + 7) = 8
Câu 5 + 6 + 7 + 8 + 9 + 10:
210.000
= 23,33 − 20 = 3,33
9.000
Câu 11 + 12 + 13 + 14 + 15:
𝑉𝑁∗ =(9.000 * 20) + 48.000 = 228.000
Câu 16 + 17 + 18 + 19 + 20:
NPV = 270.000 – 210.000 = 60.000
Câu 21 + 22 + 23 + 24 + 25 + 26:
𝑉𝐼𝑀 = (2.000 ∗ 30) + 5.800 = 65.800
Câu 27 + 28 + 29 + 30:
73.200
= 34,86
2.100
Phần 2
Câu 1 -> 10:
28.000
= 1.120
25
Câu 11 -> 20:
5.000 +
18.000
25
= 5.720
Câu 21 -> 30:
(3.200 ∗ 25) + ( 1.000 ∗ 16) + 5.000
= 25.25
20.000
3.200 +
25
Câu 31 -> 40:
(3.000 ∗ 25) + (1.200 ∗ 15) + 5.000 28.000
∗
= 26.640,78
28.000
25
3.000 +
25
Câu 41 -> 50:
[(1.000*15) + 5.000] - [
Câu 51 -> 60:
(5.000∗25)+(1.000∗15)+5.000
18.000
5.000+
25
∗
18.000
25
] =1.748,25
22.000
− 15 = 7
1.000
Câu 61 -> 70:
(1.200*15) + 5.000 = 23.000
Câu 71 -> 80:
(3.200*25) + (1.500*15) + 5.000 = 107.500