Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (71.03 KB, 4 trang )
<span class='text_page_counter'>(1)</span><div class='page_container' data-page=1>
<b>PHÒNG GD&ĐT YÊN ĐỊNH ĐỀ THI HỌC SINH GIỎI LỚP 5</b>
<b> TRƯỜNG TH ĐỊNH HẢI MƠN: TỐN</b>
<b> ( Thời gian 90 phút )</b>
<b>Câu 1: (4 điểm ) .</b>
Tính tổng sau bằng cách hợp lý:
a, A = 10,9 – 10,4 + 10,3 – 9,8 + 9,7 – 9,2 + 9,1 - .... – 3,8 + 3,7 – 3,2
b, B = 30
1
+ 42
1
+ 56
1
+72
1
+90
1
+ 110
1
+ 132
1
+ 156
1
<b>Câu 2: ( 2 điểm )</b>
Tìm hai số biết rằng nếu thêm 5, 6 vào số bé và bớt 5,6 ở số lớn ta được hai
số bằng nhau. Nếu cùng thêm 3,25 vào mỗi số thì được 2 số gấp ( kém ) nhau 2
lần.
<b>Câu 3: ( 4 điểm )</b>
Tìm x:
a, x : 25 = 136 và có số dư là số dư lớn nhất
b, x : 1 + x : 0,5 + x : 0,25 + x : 0, 125 = 60
<b>Câu 4: ( 5 điểm )</b>
Mức lương cán bộ công nhân viên tăng 30% ,giá hàng giảm 20%. Hỏi với
mức lương mới này thì lượng hàng mới sẽ mua được nhiều hơn lượng hàng cũ bao
nhiêu phần trăm?
<b>Câu 5: ( 5 điểm)</b>
Một mảnh đất hình thang có diện tích là 357,6m2<sub>. Sau khi mở rộng đáy nhỏ</sub>
3m , đáy lớn 5m thì diện tích mảnh đất tăng thêm 48m2<sub>. Tính độ dài mỗi đáy ban</sub>
<b>ĐÁP ÁN MƠN TỐN: LỚP 5</b>
<b>Câu </b> <b> Nội dung đáp án</b> <b>Điểm</b>
Ta nhận thấy: giá trị của mỗi hiệu là :
10,9 – 10,4 = 0,5
10,3 – 9,8 = 0,5
……….
3,7 – 3,2 = 0,5
Khoảng cách giữa các số bị trừ là:
10,9 – 10,3 = 0,6
10,3 – 9,7 = 0,6
A có tất cả các hiệu là: ( 10,9 – 3,7) : 0,6 + 1 = 13 ( hiệu)
Vậy A = 0,5 x 13
A = 6,5
b, B = 30
1
+ 42
1
+ 56
1
+ 156
1
132
1
110
1
90
1
72
1
B = 12 13
1
12
11
1
11
10
1
10
9
1
9
8
1
8
B = 13
1
12
1
12
B = 13
1
5
1
B =65
8
4 điểm
Câu 2 Nếu thêm 5,6 vào số bé và bớt 5,6 ở số lớn thì hai số bằng nhau nên lúc đầu
số lớn hơn số bé là :
5,6 x 2 = 11,2
Khi cùng thêm 3,25 vào mỗi số thì hiệu 2 số khơng đổi mà khi đó ta được
hai số gấp ( kém) nhau 2 lần nên ta có sơ đồ:
Số lớn mới:
11,2
Số bé mới:
Số bé mới là : 11,2 : ( 2 – 1 ) = 11,2
Số bé ban đầu là: 11,2 – 3,25 = 7,95
Số lớn ban đầu là: 7, 95 + 11,2 = 19,15
Đáp số: 7,95 và 19,15
2 điểm
Câu 3 Tìm X:
a, Vì số chia là 25 nên số dư lớn nhất là:
25 – 1 = 24
X = 136 x 25 + 24
X = 3400 + 24
X = 3424
b, X : 1 + X : 0,5 + X : 0,25 + X : 0,125 = 60
X x 1 + X x 2 + X x 4 + X x 8 = 60
X x ( 1 + 2 + 4 + 8) = 60
X x 15 = 60
X = 60 : 15
Câu 4: Coi mức lưng cũ là 100% thì mức lương mới so với mức lương cũ là:
100% + 30% = 130%
Coi giá hàng cũ là 100% thì giá hàng mới so với giá hàng cũ là:
100% - 20% = 80%
Với mức lương mới và giá hàng mới thì lượng hàng mua được là:
100
80
:
100
130
= 1, 625 = 162,5%.
Với mức lương mới này thì lượng hàng mới sẽ mua được nhiều hơn lượng
hàng cũ là:
162,5% - 100% = 62,5%
Đáp số: 62,5 %
5 điểm
Câu 5 3m
357,6m2
48m2
5m
Phần mở rộng là một hình thang có đáy nhỏ 3m, đáy lớn 5 m, diện tích 48m2
( như hình vẽ trên ).
Chiều cao phần đất mở rộng là:
48 x 2 : ( 5 + 3 ) = 12 ( m)
Chiều cao phần đất mở rộng chính là chiều cao mảnh đất ban đầu nên chiều
cao mảnh đất ban đầu là 12m.
Tổng 2 đáy mảnh đất ban đầu là :
357,6 x 2 : 12 = 59,6 (m)
Đáy nhỏ mảnh đất ban đầu là:
( 59,6 – 8,8 ) : 2 = 25,4 ( m)
Đáy lớn mảnh đất ban đầu là:
59,6 – 25,4 = 34,2 (m)