Tải bản đầy đủ (.doc) (13 trang)

bài tập dân số

Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (647.26 KB, 13 trang )

Website: Email :

BÀI TẬP DÂN SỐ
Bài 1 : Số liệu dân số tính x năm 1996
Đơn vị: 1000 người
Dân số trung

Nhóm tuổi

bình
828
250
225
210
175
120
85
75
332
2300

0-14
15-19
20-24
25-29
30-34
35-39
40-44
45-49
50+
Tổng số



Số nam

Số nữ

418
130
115
105
85
55
40
35
144
1127

410
120
120
105
90
65
45
40
188
1173

Số trẻ sinh
ra trong năm
4.2

20.9
22.05
13.5
6.5
2.16
9.6
78.91

a.
Tỷ số giới tính

=

chung

∑ nam
∑ nữ

x 100=

1127
1173

x 100 ≈

∑ nam (trong độ

Tỷ số giới tính nhóm
tuổi trong độ tuổi sinh


=

đẻ

tuổi)
∑ nữ (trong độ tuổi)

Tỷ số giới tính nhóm

nam (dưới độ tuổi)

tuổi dưới độ tuổi sinh

=

nữ (dưới độ tuổi)

=

565

96 (%)

.100 = 98%

575
418
=

410


.100 = 102%

đẻ
Tỷ số giới tính nhóm

nam (ngoài độ tuổi)

tuổi ngoài độ tuổi sinh

=

nữ (ngoài độ tuổi)

144
=

410

.100 = 76%

đẻ
b. Xác định
CBR

=

B
P


xk=

78.910
2.300.000

x 1000 = 34 (%o)

GFR

=

B

x 100 =

78.910

x 1000 = 137 (%o)

1


Website: Email :

W15-49
RFR =

49




575.000

ASFR (Tính theo S nhóm tuổi)

x =15

TFR = 5 x (35 + 190 + 210 + 150 + 100 + 48 + 240 ) = 4,865(%o)
Hay 4,8 (con)
c. Nếu CDR cố định ở mức 0,7% thì CBR thay đổi thế nào. Sau 50
năm dân số tỉnh X tăng lên gấp 2 lần!
- Ta có: RNI = CBR - CDR

(1)

 CBR = CDR + RNI
t=

9,683
Trong đó
r

t là thời gian dân số tăng gấp đôi
r = RNI (lượng di dân không đáng kể)
⇒r=

0.693 0.693
=
= 0.013(%) = 0.13(% o)
t

50

CBR = 770,13 = 7,13 (%o)
 với CBR hàng năm 7,13 thì sau 50 năm dân số tỉnh X sẽ tăng lên
gấp 2 lần.

2


Website: Email :

Bài 2 : Số liệu dân số tỉnh A. Ngày 1/7/1995
Đơn vị: 1000 người
Nhóm tuổi
0 - 14
15 - 49
Nam
450
470
Nữ
441
530
Tổng
a. Phân tích cơ cấu giới tính A.

60
35
65

Tổng

955
1036
1991

955
∑ nam
x 100=
92 (%)
x 100 ≈
1036

nữ
chung
Dân số tỉnh A có sự chênh lệch về tỷ lệ giới tính 92%. Cứ 100 nam

Tỷ số giới tính

=

thì có 108 nữ và cứ 100 nữ thì mới có 92 nam.
Tỷ lệ nữ trong
tổng số dân

∑ nữ
Dân số

=

x 100=


1036
1991

x 100 ≈

52 (%)

955
∑ nam
x 100=
48 (%)
x 100 ≈
Dân số
1991
tổng số dân
 Trong tổng cơ cấu dân số thì nữ chiếm tỉ lệ rất cao tới 52% dân

Tỷ lệ nam trong

=

số. Còn lại nam chiếm 48%.
b. ở tỉnh A :
Số trẻ sinh ra sống được: 70.000
Số người chết:

30.000

Số người di cư:


20.000

Số người nhập cư: 60.000
Tỷ suất gia tăng tự nhiên
của tỉnh A

Tỷ suất di dân tỉnh

=

Số sinh- số tử
∑ dân số

x 100=

=

70.000 - 30.000
1991.000

x 1000 ≈

=

I-O
∑ dân số

x 100=

=


60.000 - 20.000
1991.000

x 100 ≈

3

2 (%)

2 (%)


Website: Email :

- Gia tăng dân số thực tế của tỉnh A là:
Tỷ suất gia tăng tự nhiên + tỷ suất di dân tịnh = 2 + 2 = 4(%).
* Nhận xét: Từ những kết quả phản ánh sự biến động dân số của
tỉnh A cho ta thấy. Tỷ lệ gia tăng tự nhiên của dân số rất cao 2(%). Tỉ suất
di dân tinh cũng cao 2 (%). Gia tăng thực tyế đến 4(%). Từ đó nhận thấy
dân số tỉnh A tăng rất nhânh có thể dẫn tới bùng nổ dân số.

4


Website: Email :

Bài 3 : Dân số tỉnh A năm 1996.
DS trung
Nhóm


bình của

Tỷ số giới

Nam

Nữ

tuổi

nhóm tuổi

tính (%)

(1000ng)

(1000ng)

102
108
101
199
94
85
89
87
76

418

125
118
102,5
87
60
35
30
148
1123,5

410
115
117
102,5
93
70
20
35
194
1176,5

(1000n)
0-14
828
15-19
250
20-24
225
25-29
210

30-34
175
35-39
120
40-44
85
45-49
75
50+
332
Tổng số
2300
a. Xác định:
CBR

=

B
P

xk=

70200
2300000

GFR

=

B

W15-49

x 100 =

70200
572500

RFR =

49



Bx

42000
21000
22000
135000
6500
24000
600
70200

x 1000 = 30,5 (%o)

x 1000 = 123 (%o)

BSFR (Tính theo S nhóm tuổi)


x =15

TFR = 5 x (36,5 + 179 + 215 + 145 + 93 + 60 + 17) = 3,72(%o)
Hay 3,7 (con)
b. Nhận xét chế độ tái sản xuất dân của tỉnh A biết: Xác xuất sinh
con gái là 0,488, hệ số sống sót là 0,80:
- Ta có: NRR =
GRR = TFRA

Lx
L
x GRR (1) ( x tỷ suất sống sót)
Lo
Lo

Bx ' Bx '
(
Bx Bx tỷ lệ số sinh nữ)

= 3,72 x 0,488 = 1,8
 NRR = 1,8 x 0,8 = 1,44

5


Website: Email :

Nhận xét: Chế độ tái sản xuất dân số tỉnh A nhanh đều 1,44 nó dẫn
đến thực tế dân số tỉnh A sẽ tăng rất nhanh.
c. Tỷ suất sinh không đổi năm 1996 và truyện ngắn suất chết cố

định 0,75% thì sau: bao nhiêu năm dân số tỉnh A tăng lên gấp đôi.
Ta có tỉ lệ gia tằng tự nhiên dân số tỉnh A là:
RNI = CBR - CDR (CDR = 0,75% = 7,5%o.
 RNI = 30,5 - 7,5 = 23 (%o) (r = RNI).
r=

9,683 9,693
=
= 0,030 = 30 (năm)
r
23,5

Vậy sau 30 năm dân số tỉnh A sẽ tăng lên gấp đôi khi CDR cố định
0,75%

6


Website: Email :

Bài 4: Số liệu dân số tỉnh B ngày 1/7/1996
Đơn vị: 1000 người
Nhóm tuổi
0 - 14
15 - 49
Nam
469
400
Nữ
432

400
Tổng
900
800
a. Phân tích cơ cấu giới tính B.

50
120
180
300

Tổng
988
1012
2000

b. Cơ cấu giới:
099
∑ nam
x 100=
98 (%)
x 100 ≈
1012
∑ nữ
Tỷ suất giới tính của tỉnh B không có sự chênh lệch nhiều cứ 400

Tỷ số giới tính =

nạm thì có 102 nữ và cứ 100 nam thì có 102 nữ và cứ 100 nữ thì mới có
98 nam.

Cơ cấu:
1012
2000

Nữ:

x 100 ≈

50 (%)

988
x 100 ≈ 49,4 (%)
2000
Trong cơ cấu giới tỉnh B: Thì nữ chiếm tỉ lệ tới 50,6 %, còn nam
Nam:

=

chiếm 49,4 % tổng số dân.
* Cơ cấu tuổi:

:

900
2000

x 100 ≈

45 (%)


Nhóm 15-49 tuổi :

800
2000

x 100 ≈

40 (%)

Nhóm 0-14 tuổi

300
15 (%)
x 100 ≈
2000
Trong cơ cấu dân số tỉnh B thì nhóm tuổi 0-14 chiếm tới 45%.

Nhóm 50 tuổi

:

Trong độ tuổi sinh đẻ là 40% còn lại nhómngoài độ tuổi sinh đẻ cho thấy
dân số tỉnh B thuộc cơ cấu dân số trẻ, điều đó cho thấy có nhiều vấn đề
dân số của tỉnh B cần chú ý.
7


Website: Email :

b. Trong năm có 80.000 trẻ em sinh ra sống:

CBR

=

B
R

xK=

80.000
2000000

x 100 ≈

40 (%o)

B
80.000
xK=
x 100 ≈ 200 (%o)
W15-49
400000
* Nhận xét: Tỷ suất sinh thô và tỷ suất sinh chung của tỉnh B rất
GFR

=

cao. Từ đó dẫn đến một thực tế tỉ suất gia tăng tự nhiên cũng cao. Dân số
tỉnh B tăng rất nhanh.
CBR


=

B’
P

xk=

70900
2300000

x 100 ≈

31 (%o)

GFR

=

B
W15-49

xk=

70900
580000

x 100 ≈

122 (%o)


8


Website: Email :

Bài 5 : Số liệu dân số tỉnh A năm 1996
Đơn vị: 1000 người
GFR =
DS trung

Tỷ số

Nhóm

bình

giới

tuổi

nhóm

tính

0-14
15-19
20-24
25-29
30-34

35-39
40-44
45-49
50+
Tổng số

tuổi
836
250
220
208
175
125
84
74
328
2300

(%)
104
102
100
98
95
90
86
85
75

TFR =


49



Tỉ số giới tính x dân số trung bình
Tỷ số giới tính x 100%

Nam

Nữ

426
126
110
103
85
59
39
34
140
1122

410
124
110
105
90
66
45

40
188
1178

ASFR

Bx

(%o)

35
196
210
150
100
50
15

4340
21566
22050
13500
6600
2250
600
70900

ASFR = 5(35+196+210+150+ 100+50+15)

x =15


= 3,78(%o) = 3,7 (con)
* Tỷ suất chết thô cố định ở mức 0,7% thì sau bao nhiêu năm dân số tỉnh
A tăng gấp đôi
CBR-CDR
3,1 - 0,7
=
= 0,29(%)
10
10
0,693
0,693
RNI
=r
=
≈ 29(năm)
5
0,24%
Vậy phải mất 29 năm dân số tỉnh A mới tăng gấp đôi.
RNI

=

Bài 6 : Huyện G năm 1996: dân số đầu kỳ 221.350 người
Sinh trong kỳ:

7.083 người

Chết:


1549 người

Chuyển đến:

1580 người

Chuyển đi:

927 người
9


Website: Email :

* Tính:
CBR

=

B
P

x k

=

7083
221350

x 1000 =


D
1549
x k =
x 1000 =
P
22135
- NIR = CBR - CDR = 32 - 7 = 25(%o)

CDR

=

32 (%o)

7 (%o)

* Nhận xét: từ những kết quả trên cho ta thấy tỷ suất sinh thô của
dân số huyện G rất cao tới 32 (%o). Nhưng tỷ suất chết lại rất thấp 7(%o).
Tử lệ gia tăng tự nhiên của dân số rất cao 25 (%o). Dân số huyện G tăng
nhanh ngưỡng của bùng nổ dân số.

10


Website: Email :

Bài 7 : Số liệu dân số Việt Nam giữa năm 1990 : 67 triêu trong đó
Đơn vị (1000 người)
Nhóm tuổi


Dân số nữ

Số trẻ em sinh ra trong

3600
3300
3100
2600
1900
1300
1200
17000

năm
126
627
651
390
171
52
18
2035

15-19
20-24
25-29
30-34
35-39
40-44

45-49
Tổng
* Xác định:
B
CBR

=

P

x k

=

TFR =

=

49



W15-49

x 1000 =

30 (%o)

x 1000 =


120 (%o)

0

B
GFR

2035000
6700000

x k

=

2035000
1700000
0

ASFR = 5(35+190+210+150+ 40+90+15)

x =15

= 3,650(%o) = 3,6 (con)
* Hệ số sinh con gái là 0,49 và hệ số sống là 0,85.
- Ta có
NRR

=

Lx

L0

x GRR

Lx
Lo

(

là hệ số sống)

Bx’
x TSR = 0,49 x 3,65 ≈ 1,8
Bx
 NRR = 0,85 x 1,8 = 1,53

 GRD =

11


Website: Email :

* Nhận xét: Chế độ tái sinh sản ở Việt Nam là rất nhanh lên tới 1,53
(%). Từ đó dẫn đến gia tăng dân số tự nhiên cũng rất nhanh. Tăng dân số
còn ở mức cao.

MỤC LỤC
12



Website: Email :

13



Tài liệu bạn tìm kiếm đã sẵn sàng tải về

Tải bản đầy đủ ngay
×