đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
1
đồ án bê tông cốt thép số 1
Thiết kế sàn sờn bê tông cốt thép toàn khối
I/. Mặt bằng kết cấu:
1/. sơ đồ sàn:
a
b
d
c
5800
e
5800
5850
5850
1950 1950 1950 1950 1950 1950
5800
13
5850
10
5850
7
4
1
5800
2/.Cấu tạo bản:
- Gạch lát
:g=25kN/m3;g=15mm;f=1,1
- Vữa lát
:v=18kN/m3 ;v=30mm;f =1,3
- Bản BTCT bt =25kN/m3; hb=b,f =1,1
- Lớp trát
:v =18kN/m3 ;v=15mm;f=1,3
II/. Số liệu:
Nhịp : L1 = 2.1 (m).
Hoạt tải : Pc =6,5 (kN/m2)
L2 = 5.0 (m).
Bê tông : B = B15 ; Rb = 8,5 MPa ; Rbt=0.75 MPa .b =1
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
2
Thuyết minh đồ án:
I/. Tính toán bản:
1/. sơ đồ bản sàn:
L2
5
2.4 2
L1 2.1
-Xem bản làm việc một phơng. Ta có sàn sờn toàn khối bản dầm.
-Các dầm trục 4 , 7, 10 là dầm chính . Các dầm dọc là dầm phụ.
-Để tính bản cắt một dải bản rộng b= 1m, vuông góc với dầm phụ
và xem nh một dầm liên tục.
_ Xét tỉ số 2 cạnh ô bản :
2/.Lựa chọn kích thớc các bộ phận:
D
L1
m
-Với bản dầm lấy: D 0,8 1,4 chọn D=1,2
m 30 35 chọn m =35
a/. Chiều dày bản:
hb
1,2
2100 72(mm) > hmin=60mm chọn: hb=80 (mm).
35
hb
b/.Dầm phụ:
- Ldp = L2 = 5 (m), cha phải nhịp tính toán .
- nhịp tính toán :
h dp
1
1 1
L dp ( )5000 416.7 312.5(mm)
m dp
12 16
1
2
1
4
1
2
chọn: hdp=400(mm).
1
4
- bdp ( )hdp ( )400 200 100(mm) chọn: bdp=200(mm).
-Vậy kích thớc dầm phụ là: bdp x hdp =200 x 400 (mm).
c/. Dầm chính:
- Nhịp dầm chính : Ldc =L3= 3. L1 =3 .2.1=6.3 (m).
1
1 1
L dc ( )6300787.5 525(mm) chọn: hdc=700 (mm).
mdc
8 12
1 1
1 1
bdc ( )hdc ( ).700350175 (mm) chọn: bdc=300(mm).
2 4
2 4
-Vậy kích thớc dầm chính là: b dc h dc =300 700(mm).
hdc
3/. Xác định nhịp tính toán:
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
Lb Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo Lo
-Nhịp tính toán của bản:Đoạn bản sàn kê lên tờng Cb=120mm.
-Nhịp giữa: Lo=L1- bdp=2100 - 200=1900 (mm).
bdp
bt Cb
200 340 120
2100
=1890 (mm).
2
2 2
2
2
2
L Lb 1900 1890
.100% 0.5% < 10%
Chênh lệch giữa các nhịp : 0
L0
1900
-Nhịp biên: Lb L1
4/. Tải trọng trên bản:
-Hoạt tải tính toán: pS= f,p .pc=1,2 6.5=7.8 (KN/m2).
-Tĩnh tải tính toán đợc tính theo công thức:g s = ( f,i i iết
quả tính ghi vào bảng sau:
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
3
đồ án bê tông cốt thép 1
ST Lớp CấU TạO
T
Gvhd: Ngu
Trọng l- Chiều Trị
ợng riêng dày tiêu
chuẩn
i
i
3
(kN/m ) (mm)
gs c
(kN/m
2
4
Hệ số
độ
tin
cậy
f,i
Trị tính toán
gs
(kN/m2)
1
Gạch
ceramic
25
15
0.20
1.1
0.41
2
Vữa lót
Bản BTCT
18
30
0.45
1,3
25
80
2.00
1,1
0.72
2.20
Lớp trát
18
15
0.36
1,3
3
4
0.35
Cộng =
3.68
=> Vậy gs= 3.68 (KN/m2).
Tổng tải trọng tác dụng lên sàn: qS= (gs + ps).b = (3.68+7.8).1
=11.48 (kN/m).
5/. Xác định nội lực trong bản sàn:
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
-Momen lớn nhất ở nhịp biên:
Mmax =
1
1
qsL2b = 11.48 (1.89)2 =3.73 (kNm).
11
11
-Mômen lớn nhất ở gối thứ 2:
Mmin =-
1
1
qsL2O =- = 11.48 (1.9)2 = -3.77 (kNm)
11
11
Mômen lớn nhất ở các nhịp giữa và các gối giữa:
max
1
1
11 .48 (1.9) 2
2
M min = 16 qsL O = 16
= 2.59 (kNm)
6/. tính cốt thép:
-Bê tông có cấp độ bền chịu nén B15 : Rb = 8.5 MPa
-Cốt thép bản sàn sử dụng loại CI : Rs = 225 MPa
-Từ các giá trị mômen ở nhịp và gối , giả thiết a = 15 mm tính cốt
thép theo công thức sau:
ho = h - a = 80 - 15 = 65 mm
m=
M
= 1 -
b
Rb .b.ho2 .
pl = 0.3 : Tính nội lực theo sơ đồ khớp dẻo
1 2 m
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng -
HKTHN
5
đồ án bê tông cốt thép 1
AS =
Gvhd: Ngu
.b .Rb .b.ho
RS
Kiểm tra hàm lợng cốt thép:
A
S
mim = 0.05% b.h max =
o
.R
b
Pl
RS
b
8.5
= 1.4%
225
= 0.37
Bảng tính cốt thép cho bản sàn
Tiết diện
M
AS
Chọn cốt thép
m
2
(kN
(mm / ( %
d
a
ASC
m
m
(mm (m (mm2/
)
)
m m)
Nhịp biên 3.73 0.10 0.11
270 0.4 6/8 14
359
4
0
1
0
Gối 2 3.77 0.10 0.11
273 0.4 6/8 14
359
5
1
2
0
Nhịp 2.59 0.07 0.07
184 0.2
6
11
257
giữa
2
5
8
0
,gối giữa
7/. Bố trí cốt thép:
* xét tỉ số :
Ta thấy 1<
p
g
p
g
S
S
S
7,8
= 3,68 =2,12
3 =0,25 L0 =0,25 1900= 475 mm
S
Chọn L0 = Lb = 480 mm
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
6
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
7
* Đối với các ô bản có dầm liên kết ở 4 biên , vùng gạch chéo hình dới
đây đợc giảm 20% lợng thép so với kết qủa tính đợc.
a
b
c
d
e
a
b
1
d
4
d
c
c
b
a
Vù NG GIảM Cố T THéP
7
10
13
- AS = 0,8 184 =147,2 mm2
Chọn d6 a 140 (ASC= mm2)
*Cốt thép cấu tạo chịu mô men âm dọc theo các gối biên và phía
trên dầm chính xác định nh sau:
d 6a 200
AS,CT 50%
gối giữa = 0,5 184= 92 mm2
AS
Chọn d6 a200 (ASC=141mm2)
*Cốt thép phân bố chọn theo điều kiện sau:
2<
L
L
2
1
5000
2,381 < 3
2100
As,Pb 20%Ast = 0.2 273 =54,6 mm2 chọn d6 a300 (ASC=94mm2)
Chiều dài đoạn neo cốt thép nhịp vào gối tựa:
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
8
Lan =120 mm 10d
Bè trÝ cèt thÐp cho b¶n sµn nh hinh díi ®©y:
330
120
530
200
530
530
200
530
80
220
d6 a300 8
50
1950
d6 a200 3
d8 a140 1
d8 a140 4
1260
2135
d6 a110 4
1260
60
330
60
a
1950
d6 a110
d6 a110
2
2190
2
2190
mÆt c ¾t a -a
330
120
530
200
530
530
200
530
80
220
d6 a300 8
50
1950
d6 a200 3
d8 a140 1
d8 a140 4
1260
2135
60
330
60
a
1950
d6 a140 4
1260
d6 a140
2190
d6 a140 2
2
2190
mÆt c ¾t b-b
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
d6 a200
d6 a300
d6 a300
530
300
530
d6 a200
80
400
220
9
80
400
330
120
Gvhd: Ngu
mặt c ắt c -c
700
đồ án bê tông cốt thép 1
mặt c ắt d-d
Bố trícốt thép bản sàn
II/.Tính toán dầm phụ
1/. Sơ đồ tính:
- Dầm phụ là dầm liên tục 5 nhịp. Và đợc tính theo sơ đồ khớp dẻo.
- Dầm chính có bdc=300 mm, chiều dày tờng b = 340 mm.
- Đoạn kê lên tờng của dầm phụ: Cdp= 220(mm).
- Nhịp tính toán là:
- Nhịp giữa: Lo=L2-bdc=5000 - 300=4700 (mm).
bdc t C dp
300 340 220
5000
4790(mm). .
2 2
2
2
2
2
L L
4,79 4,7
100% 1.9% 10%
Chênh lệch giữa các nhịp là: b 0 100%
Lb
4,79
- Nhịp biên: Lob L2
400
700
330
220
5595
5800
300
5500
5800
300
5800
Sơđồ xác đ
ịnh nhịp tính toán của dầm phụ
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
10
p dp
gdp
5500
5595
5500
Sơđ
ồ tính toán của dầm phụ
2/. TảI trọng tác dụng lên dầm phụ:
-Coi tải trọng trên dầm là phân bố đều theo chiều dài : qdp=
pdp+gdp.
- Khoảng cách giữa các dầm đều nhau bằng L1=2.1 m nên:
a) Hoạt tải: pdp=ps.L1=7.8 2.1=16.38 (kN/m).
b) Tĩnh tải: gdp=gl + g0
Tĩnh tải do bản truyền xuống: gl= gs.L1 = 3.68 2.1 = 7.728
(kN/m)
Trọng lợng bản thân dầm phụ: g0= f , g bt bdp (hdp-hb)
=1.1 25 0.2(0.4-0.08)=1.76(kN/m)
Tổng tĩnh tải: gdp=go+gl=1.76 + 7.728 = 9.488 (kN/m).
c) Tổng tải trọng: qdp=gdp+pdp=9.488+ 16.38=26 (kN/m)
3/. Nội lực:
a)Biểu đồ bao momen
Tỉ số:
pdp
g dp
16.38
1.72
9.488
Tung độ tại các tiết diện của biểu đồ bao momen tính theo công
thức :
M = qdp L2o (đối với nhịp biên Lo=Lob) với ,k tra phụ lục 8
- Kết quả tính toán trình bày trong bảng dới:
Mômen âm triệt tiêu các gối tựa một đoạn:
X1 = k Lob = 0.26 4.79= 1.245(m)
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
11
M«men d¬ng triÖt tiªu c¸ch mÐp gèi tùa mét ®o¹n:
*)§èi víi nhÞp biªn:
X2 = 0.15 Lob = 0.15 4.79 = 0.719 (m)
*)§èi víi nhÞp gi÷a:
X3 =0.15 Lo = 0.15 4.7= 0.705 (m)
M«men d¬ng lín nhÊt c¸ch gèi tùa biªn mét ®o¹n:
X4 = 0.425 Lob = 0.425 4.79 = 2,036(m)
Tung ®é biÓu ®å bao m«men cña dÇm phô
NhÞ
p
Biªn
TiÕt
diÖn
Lo
(m)
0
4.79
1
2
0.425L
0b
3
4
qdpL2o max
(kNm
)
624 0.000
0
0.065
0
0.090
0
0.091
0
0.075
0
0.020
0
5
Thø
2
6
7
0.5L0
8
9
4.7
574
min
Mmax
Mmin
(kNm (kNm
)
)
0.000
40.56
56.16
56.8
46.8
12.48
-45.9
0.071
5
0.018
45.92 -19.52
0
0.034
0.058
33.29 -8.04
0
0.014
0.062
35.88
5
0.058
33.29 -6.89
0
0.012
0.018
10.33 -5.93
0
0.028
2
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
10
Giữa
11
4.7
12
0.062
35.88
5
0.018
45.92 12.57
0
0.021
9
0.058
33.29 0.574
0
0.001
0
0.062
35.88
5
574
12
0.5L0
2377
M
9 10
kNm
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
825
64.8
8
18.7 29
60.2 12.5
2750
7
64.8
825
6
18.7
840
5
35.3
4
21.48
3
80.55
2
96.66
97.7
1
69.81
0
76.8
1562
60.2 14.5
Biểu đồ bao Lực cắt dầm phụ: Q(KN)
Tung độ của biểu đồ bao lực cắt xác định nh sau:
Gối thứ 1: Q1=0.4 qdp Lob = 0.4 4.79 26 = 49.82 kN
Bên trái gối thứ 2: QT2 =0.6 qdp Lob = 0.6 4.7 26 = 73.32 kN
Bên phải gối thứ 2 và bên trái gối thứ 3:
Qp2 = QT3 = QP3 = 0.5 qdp Lo = 0.5 4.7 26 = 61.1 kN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
94.3
94.3
76.7
94.3
115
q
13
kN
4/. tính toán cốt thép dọc:
Bê tông có cấp độ bền B15: Rb =8.5 MPa ; Rbt = 0.75 MPa
Cốt thép dọc của dầm sử dụng loại CII : Rs = 280 MPa
Cốt đai sử dụng loại CI : RSW = 175 MPa
a) Cốt dọc
*)Tại tiết diện ở nhịp
Tơng ứng với giá trị mômen ,bản cánh chịu nén , tiết diện tính
toán là tiết diện chữ T
Với
/
6 h f 6 80 480mm
Sf 1 ( L1 bdp) 1 (2100 200) 950mm
2
2
1
1
( L2 bdc ) (5000 300) 783.3mm
6
6
Chọn Sf = 480mm
Chiều rộng bản cánh
b/f =bdp + 2Sf = 200 + 2 480 = 1160mm
Kich thớc tiết diện chữ T ( b/f = 1160; h/f = 80 ;b= 200 ; h = 400mm)
Xác định vị trí trục trung hoà :
Gỉa thiết a = 45 mm ho = h - a = 400 - 45 = 355 mm
/
hf
b
ho 2
' '
Mf =
Rbb fh f
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
= 8.5 103 1.16 0.08 0.4
14
0.08
= 283.97 kNm
2
Nhận xét : M < Mf nên trục trung hoà qua cánh , ta tính cốt thép
theo tiết diện chữ nhật b'f hdp = 1160 400 mm
*) Tại tiết diện ở gối:
Tơng ứng với giá trị mômen âm , bản cánh chịu kéo , tính cốt
thép theo tiết diện chữ nhật bdp hdp = 200 400 mm
480
200
400
80
400
1160
200
480
a)Tiết diện ở nhịp
b)Tiết diện ở gối
Tiết diện tính cốt thép dầm phụ
Bảng tính cốt thép cho dầm phụ
Tiết diện
Nhịp
biên
(1160 4
00)
Gối 2
(200 40
0)
Nhịp
giữa
(1160 4
M
(kN
m)
m
As
(mm
2
)
(%)
97.7
0.07
8
0.08 1012
1
0.2
3d18+2d1
4
76.8
0.35
8
0.46 1065
7
1.1
3d18+2d1
4
64.8
0.05
2
0.05
3
662
Chọn cốt thép
Chọn
0.95 2d18+1d1
4
ASC(mm
2
)
1071
1071
663
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
00)
Gèi 3
(200 40
0)
64.8
0.30
2
Gvhd: Ngu
0.3
7
650
1.0
15
3d18
763
KiÓm tra hµm lîng cèt thÐp:
A
b
h
S
min = 0.05%
o
R
max= pl R
b
S
b
8.5
= 0.37 280 = 1.1%
32d14
2d18
2
1 1d18nhÞp biª n
gè i B
4
7
5
2d14
6
1d18
42d18
2d18
1d18
1d14
2d18
nhÞp gi÷a
2
8
gè i C
b) Cèt ngang:
TÝnh cèt ®ai cho tiÕt diÖn bªn tr¸i gèi 2 cã lùc c¾t lín nhÊt Q =
115 kN
KiÓm tra ®iÒu kiÖn tÝnh to¸n:
b3(1+f +n)bRbtbho
= 0.6 (1+ 0 + 0) 0.75.103 0.2 0.355 = 31.95 kN
Q > b3(1+f +n)bRbtbho
Bªt«ng kh«ng ®ñ chÞu c¾t cÇn tÝnh cèt ®ai chÞu lùc c¾t
Chän cèt ®ai d6 ( aSW = 28 mm2 ) sè nh¸nh cèt ®ai n = 2
X¸c ®Þnh bíc cèt ®ai :
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
St t =
=
smax
sct
Gvhd: Ngu
4 (1 ) Rbt bh02
b2
f
n
Q
b
2
RSWnasw
4 2 (1 0 0) 200 0.75 355 2
115 .10
(1 ) R bh
=
3 2
b4
n
b
bt
2
0
Q
=
16
175 2 28 = 108 mm
1.5 (1 0) 0.75 200 355 2
= 242 mm
115 .10 3
h 400
133mm
3
3
500mm
Chọn s =130 mm bố trí trong đoạn L 4 đoạn đầu dầm
Kiểm tra :
E S na sw
21.10 4
2 28
1
5
w1 =1+ 5
= 1.009 1.3
3
Eb bs
23.10 200 130
b1 = 1- bRb = 1- 0.01 8.5 = 0.915
0.3w1b1bRbbho
= 0.3 1.009 0.915 8.5.103 0.2 0.355 = 167 kN
Q < b3(1+f +n)bRbtbho
Vậy dầm không bị phá hoại do ứng suất nén chính
3h 3 400
300mm
4
Đoạn dầm giữa nhịp : sct 4
500mm
Chọn s = 300 mm bố trí trong đoạn L 2 ở giữa dầm
-Chọn chiều dày lớp bêtông bảo vệ cốt thép dọc ao,nhịp = 25 mm và
ao,gối = 40 mm
-Khoảng cách thông thuỷ giữa 2 thanh thép theo phơng chiều cao
dầm t = 30 mm
- Với ath =
A .x
A
si
i
si
-ho.th =h - ath
-Khả năng chịu lực :
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
17
R A
s s
2
- R bh m = M mbRbbh oth
b b
oth
B¶ng tÝnh kh¶ n¨ng chÞu lùc cña dÇm phô
TiÕt
Cèt thÐp
AS
ath hoth
{M} M
m
diÖn
mm (m
m
kNm (%)
2)
m
m
NhÞp
3d18+2d14
107 47 35 0.086 0.082 100. 2.1
biªn
C¾t 1d18 cßn 2d18
1
42
3 0.06 0.063 1
1160 40
+2d14
817 34 35
5
0.03 79.2
0
C¾t 2d14 cßn 2d18 509
8 0.04
8
51.2
36
6
Gèi B
3d18+2d14
107 62 33 0.522 0.386 75 -1.9
200 40 C¾t 1d18 cßn 2d18
1
66
8 0.40 0.322 61.1
0
+2d14
817 49 33
2
0.21 44
C¾t 2d14 cßn 2d18 509
4 0.23
35
8
1
NhÞp
2d18+1d14
663 34 36 0.05 0.05 66.2
2
G÷a
C¾t 1d14 cßn 2d18 509 34
6
1
0.03 51.2
1160x4
36 0.04
8
00
6
Gèi C
3d18
763 49 35 0.35 0.3
62 -2.5
200 40 C¾t 1d18 cßn 2d18 509 49
1
8
0.21 44
0
35 0.23
1
8
5)X¸c ®Þnh tiÕt diÖn c¾t lý thuyÕt
+)T¹i nhÞp biªn (1160 x 400 mm)
- )C¾t1d18 thanh sè 1 : bªn tr¸i
1119
x
69.81
79.2
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
96.66
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
18
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 96.66 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =79.2 kNm
96,66 69,81
24(kN )
1,119
96,66 79,2
x=
0,728m 728mm
24
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 24.10 3
5 18 380mm
2 33
ChiÒu dµi thùc:
Z = 728 + 380 =1108 mm
-) C¾t1d18 thanh sè 1 : bªn ph¶i
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 80.55 kNm
1119
x
21.48
79.2
80.55
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =79.2 kNm
80,55 21,48
52.8(kN )
1,119
80,55 79,2
0,03m 30mm
x=
52,8
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
0,8 52,8.10 3
5 18 370mm
W=
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 30 + 370 =400 mm
1119
x
-)C¾t2d14 thanh sè 3 : bªn tr¸i
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
51.2
69.81
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
19
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 69.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2 kNm
69,8
62,4(kN )
1,119
69,8 51,2
0.3m 300mm
x=
62,4
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
0,8 62,4.10 3
5 14 400mm
W=
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 300 + 400 =700 mm
-) C¾t2d14 thanh sè 3 : bªn ph¶i
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 80.55 kNm
1119
x
21.48
51.2
80.55
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2 kNm
80,55 21,48
52,8(kN )
1,119
80,55 51,2
0,555m 555mm
x=
52,8
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 52,8.10 3
5 14 350mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 555 + 350 =905 mm
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
20
*)T¹i tiÕt diÖn Gèi B (200 x 400mm)
76.8
61.1
1562
x
-C¾t 1d18 thanh sè 5 Bªn tr¸i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =61.1 kNm
76,8
49( kN )
1,562
76,8 61,1
x=
0,32m 320mm
49
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 49.10 3
5 18 350mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 320 +350 =670 mm
-C¾t 1d18 thanh sè 5 Bªn ph¶i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =61.1 kNm
76,8 35,3
37,73(kN )
1,100
76,8 61,1
0,415m 415mm
x=
37,73
§é dèc i =
76.8
61.1
35.3
x
§o¹n kÐo dµi:
W=
0,8 37,73.10 3
5 18 290 mm
2 75,4
1100
ChiÒu dµi thùc:
Z = 415 +290 =705 mm
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
Gvhd: Ngu
21
-C¾t 2d14 thanh sè 6 Bªn tr¸i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =44
kNm
76.8
44
76,8
49( kN )
1,562
76,8 44
x=
0,67m 670mm
49
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
x
0,8 49.10 3
5 18 350mm
W=
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 670 +350 =1020 mm
-C¾t 2d14 thanh sè 6 Bªn ph¶i:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 76.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =44
kNm
1562
76.8
76,8 35,3
37,73(kN )
1,100
76,8 44
0,870m 870mm
x=
37,73
44
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
W=
x
0,8 37,73.10 3
5 18 290 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 870 +290 =1160 mm
1100
+)T¹i tiÕt diÖn NhÞp Gi÷a ( 1160 x 400 mm)
-C¾t 1d14 thanh sè 7 Bªn tr¸i:(Bªn ph¶i lÊy ®èi xøng )
1100
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 60.2 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =51.2
kNm
60,2 18,7
37,73(kN )
1,100
60,2 51,2
x=
0,238m 238mm
37.73
35.3
x
§é dèc i =
§o¹n kÐo dµi:
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh –
ĐHKTHN
18.7
51.2
60.2
Líp 08X2 – Khoa X©y dùng -
®å ¸n bª t«ng cèt thÐp 1
W=
Gvhd: Ngu
22
0,8 37,73.10 3
5 18 290 mm
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 238 +290 =528m
*)T¹i tiÕt diÖn Gèi C (200 x 400mm)
-C¾t 1d18 thanh sè 8:
Momen t¹i tiÕt diÖn Mtd = 64.8 kNm
Momen t¹i tiÕt diÖn c¾t Mtd c¾t =44 kNm
64,8 29
32,5( kN )
1,100
64,8 44
0,64m 640mm
x=
32,5
§é dèc i =
44 64.8
29
§o¹n kÐo dµi:
x
0,8 32,5.10 3
5 18 260mm
W=
2 75,4
ChiÒu dµi thùc:
Z = 640 +260 =900 mm
1100
6)KiÓm tra neo, nèi cèt thÐp
NhÞp biªn bè trÝ 3d18 + 2d14 cã As = 1071 mm2 neo vµo gèi 2d18
cã As = 509 mm2 >
1
1071 = 357 mm2 .
3
SVTH: nguyÔn ®×nh m¹nh – Líp 08X2 – Khoa X©y dùng ĐHKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
23
tính dầm chính
1.Sơ đồ tính:
-Dầm chính là dầm liên tục 4 nhịp.
-Kích thớc dầm bdc.hdc = 300 700 (mm).
- Kích thớc cột bc = bdc =300 (mm).
-Đoạn dầm chính kê lên tờng bằng chiều dày tờng: Sd =
bt=330(mm).
-Nhịp tính toán: khoảng cách giữa các trục cột.L = 3. L 1 = 3.1,95 m
= 5,85 (m)
-Dầm chính đợc tính theo sơ đồ đàn hồi:
1950
1
1950
5850
1950
p
p
g
g
1950
4
1950
5850
1950
p
p
g
g
1950
7
Sơđ
ồ tính toán của dầm chính
2.Xác định tải trọng:
- Hoạt tải tập trung: P=pdp.L2=25,74 . 5,8 = 149.2(kN)
-Trọng lợng bản thân dầm đa thành các lực tập trung (kể đến cả
lớp vữa trát):
G0= f,g bt bdc S0
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
24
S0 = ( h - hb )L1- ( hdp - hb)bdp = (0.7- 0.08)1.95 - ( 0.4 - 0.08)0.2 =
1.145(kN)
G0 = 1.1 25 0.3 1.145 = 9.45 (kN)
-Tĩnh tải do dầm phụ truyền vào:
G1=gdp.L2 = 8.585 5.8 = 49.8 ( kN)
-Tĩnh tải tính toán: G=G1+G0= 49.8 + 9.45 =59.2(kN).
3.Tính và vẽ biểu đồ Bao mô men:
*a)Các trờng hợp đặt tải :
g
g
g
g
g
g
g
g
(a)
mg
1
2
3
p
4
5
6
7
p
p
p
(b)
mp1
p
p
p
p
(c)
mp2
p
p
p
p
p
p
(d)
mp3
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN
đồ án bê tông cốt thép 1
Gvhd: Ngu
p
p
25
p
p
p
p
(e)
mp4
(f)
mp5
p
p
p
p
(g)
mp6
*b) Xác định biểu đồ mômen cho từng trờng hợp
Tung độ của biểu đồ mômen tại tiết diện bất kì của từng trờng
hợp đặt tải đợc xác định theo công thức:
MG = G L 59.2 5.85 346.6
MPi = P L 149.2 5.85 873,5
Do tính chất đối xớng nên chỉ cần tính cho 2 nhịp
Bảng xác định tung độ biểu đồ mô men ( kNm)
Tiết diện
Sơ đồ
2
3
Gối 4
5
6
Gối 7
a
b
c
d
e
MG
0.238
82.7
0.286
0.143
50
0.238
-0.286
-98
-0.143
MP1
249.9
208.7
-123.7
-0.048 -0.095
-41.2
-83
-0.143
-123.7
-0.321
-277.4
-0.095
-83
MP2
MP3
MP4
198.7 106.2
-0.031 -0.063
-28
-56
0.036
0.079
27.8
0.127
110.5
0.206
180.6
0.111
38.2
-0.111
-0.19
-66.8
-0.095
-97.3
-83
0.222
193.8
91.4
169
152.5
98.2
-0.095
-83
-0.048
-45.6
-0.286
-249.9
-0.143
SVTH: nguyễn đình mạnh Lớp 08X2 Khoa Xây dựng HKTHN