Bạn đang xem bản rút gọn của tài liệu. Xem và tải ngay bản đầy đủ của tài liệu tại đây (86.22 KB, 18 trang )
<span class='text_page_counter'>(1)</span><div class='page_container' data-page=1>
<sub> Ơng Vinh là người cư trú.</sub>
Thu nhập tính thuế = TN chịu thuế - các khoản giảm
trừ.
<b>45 – 9 = 36 </b>(triệu đồng).
<sub>Số thuế thu nhập cá nhân ông Vinh phải chịu theo </sub>
biểu tính thuế rút gọn (PL01-TT111/2013/TT-BTC):
<sub>Ông Vinh trúng thưởng chiếc xe máy trị giá 30 </sub>
triệu đồng nên thuế TNCN ông phải nộp thêm
(khấu trừ) là:
<b>(30 – 10) *10% = 2 </b>(triệu đồng).
<sub>Vậy tổng số thuế ông Vinh phải nộp là:</sub>
<b>5,75 + 2 = 7,75 </b>(triệu đồng).
<sub>Số tiền ông Vinh thực nhận là </sub><b><sub>45 – 7,75 = 37,25 </sub></b>
<sub>Ông Hưng là cá nhân cư trú.</sub>
<sub>Tổng thu nhập chịu thuế/năm của ông Hưng là:</sub>
(15+0,5)*12 + 5+10+2 = 203 trđ
<sub>Tổng giảm trừ/năm (khơng tính các khoản bảo hiểm bắt </sub>
buộc) của ơng Hưng là:
(9+3,6)*12 = 151,2 trđ
<sub>Thu nhập tính thuế của ông Hưng:</sub>
<b>203 – 151,2 = 51,8 </b>trđ
<sub>Số thuế TNCN ơng Hưng nộp:</sub>
Ơng A là cá nhân cư trú, có thu nhập chịu thuế
từ hoạt động kinh doanh cho thuê tài sản, chịu
tỷ lệ 5% trên doanh thu. Thu nhập từ kinh doanh
khơng được tính giảm trừ.
<sub>Số thuế TNCN của ơng A: </sub>
• <sub>Ơng Phát là người cư trú.</sub>
• <sub>Thu nhập chịu thuế cả năm từ tiền lương:</sub>
<b>15+17,5+18,9+15,5+14,5+17+18,5+10+14+15,5+18,5+19,5 = </b>
<b>194,4 (triệu đồng)</b>
• <sub>Giảm trừ cá nhân người nộp thuế/năm = 108 trđ</sub>
• <b><sub>TNTT = 194,4-108 = 86,4 trđ</sub></b>
<sub>Thuế TNCN ông Phát nộp từ tiền lương:</sub>
<b>60*5%+26,4*10% = 5,64 tr</b>
• <sub>Tháng 11 ơng Phát trúng thưởng chiếc xe máy trị giá 30 triệu </sub>
đồng, nên số thuế TNCN phải nộp (khấu trừ) là: (30 – 10) *
<b>10% = 2 trđ</b>
<sub>Vì thời hạn chuyên gia này ở Việt Nam từ 1/1 đến </sub>
31/12 nên đây là cá nhân cư trú.
<sub>Tỷ giá tính thuế: 20.200 đồng/USD.</sub>
<sub>Tiền lương/tháng: 4.600 USD = 92,92 (triệu đồng).</sub>
<sub>Tiền ăn giữa ca/tháng: 50 USD </sub><sub></sub><sub> khơng tính vào thu </sub>
nhập chịu thuế
<sub>Phụ cấp trách nhiệm/tháng: 300 USD = 6,06 (triệu </sub>
đồng).
<sub>Tiền nhà, điện, nước do công ty chi trả hộ/tháng: </sub>
• <sub>TN làm căn cứ quy đổi/tháng (chưa có tiền th </sub>
nhà..) = (92,92+6,06)-9 = 89,98 trđ
• <sub>TNTT/tháng (tính theo phụ lục 02) = (89,98 </sub>
-9,85)/0,65 = 123,277 trđ
• <sub>TNCT/tháng (chưa có tiền thuê nhà)= 123,277 +9 </sub>
= 132,277 trđ
• <sub>15% của TNCT/tháng = 132,277 *15%=19,84 </sub>
• <sub>Tính lại TN làm căn cứ quy đổi/tháng (có tiền th </sub>
nhà..) = (92,92+6,06+10,1)-9 = 100,08 trđ
• <sub>TNTT/tháng (tính theo phụ lục 02) = (100,08 </sub>
-9,85)/0,65 = 138,815 trđ
• <sub>Thuế TNCT/tháng (tính theo phụ lục 1) cho thu </sub>
nhập từ tiền lương:
= 18,15+35%*58,815 = 38,735
• <sub>TNCT/tháng tại Cơng ty liên doanh:</sub>
= 92,92+6,06+10,1+38,735 = 147,815 trđ
• <sub>TNCT/năm tại Cơng ty liên doanh:</sub>
• <sub>Tại Cơng ty ngồi (có phát sinh thu nhập trong 1 </sub>
tháng), thu nhập tính thuế/tháng là:
(3000*20200-5,85tr)/0,7=78,214 trđ
Đây cũng là thu nhập chịu thuế/tháng
<sub>Tổng TNCT/năm phát sinh ở cả 2 công ty</sub>
= 1773,78 +78,214=1851,994 trđ
-> TNTT/năm: 1851,994 -108 = 1743,994 trđ
<sub>Tổng thuế TNCN từ tiền lương/năm</sub>
<sub>Ngoài ra, tiền thuế từ chuyển giao bí quyết cơng </sub>
nghệ:
<sub>Ơng T́n là người cư trú của Việt Nam.</sub>
<sub>Tổng lương là = 217,5 trđ</sub>
<sub>Tổng giảm trừ trong năm = 108 trđ</sub>
<sub>TNTT/năm = 109,5 trđ</sub>
<sub>Số thuế TNCN nộp cho thu nhập từ chuyển giao </sub>
công nghệ = <b>(24 tr-10tr)*5% = 0,7 trđ</b>
<sub>Số thuế TNCN nộp cho phần trúng xổ số:</sub>
<sub>Do ông Henry làm việc ở Việt Nam chưa đủ </sub>
183 ngày nên ông là cá nhân không cư trú.
<sub>Số thuế ông Henry phải nộp là:</sub>
<sub>Thu nhập chịu thuế (chưa tính tiền nhà, điện nước..) </sub>
từ tiền lương, tiền công của bà Hương phát sinh tại
công ty Tân Phước:
254+30 = 284 trđ
15% TNCT chưa có tiền nhà điện nước = 15%*284 =
42,6 trđ phần tiền nhà điện nước 29trđ được công ty
trả thay là thu nhập chịu thuế của bà.
<sub>Tổng TNCT phát sinh trong năm = 284+29+26,5 </sub>
<sub>Tổng giảm trừ của bà Hương trong năm</sub>
= 108 + 3*3,6*12 = 237,6 trđ
<sub>TNTT trong năm của bà Hương</sub>
= 339,5 - 237,6 = 101,9 tr
<sub>Thuế TNCN bà Hương phải nộp trong năm n</sub>
<sub>Ông A là người cư trú.</sub>
<sub>Tổng thu nhập từ tiền lương tiền công, trợ cấp của ông A </sub>
trong năm:
<b>(8+4) * 12 + 5 = 149 </b>(triệu đồng)
<sub>Số tiền được giảm trừ:</sub>
9 <b>* 12 + 7 = 115 </b>(triệu đồng)
<sub>Số thuế TNCN ông A nộp cho khoản tiền lương là:</sub>
<sub>Thu nhập từ thừa kế tài sản được miễn thuế.</sub>
<sub>Thuế TNCN từ hoạt động chuyển nhượng chứng </sub>
khoán:
<b>(300 + 400) * 0,1% = 0,7 </b>(triệu đồng)
<sub>Tổng thuế TNCN ông A phải nộp:</sub>